CSVN – BCH Đoàn Thanh niên VRG vừa có hướng dẫn các cơ sở Đoàn trực thuộc triển khai, tổ chức thực hiện chương trình “Tình nguyện mùa Đông 2015”. Theo đó, chương trình này sẽ triển khai từ tháng 11/2015 đến hết tháng 1/2016, trong đó tập trung cao điểm vào dịp trước Tết Bính Thân 2016.
![Anh Thái Bảo Tri - Bí thư ĐTN VRG tặng quà cho CN đồng bào dân tộc](http://103.1.209.187/wp-content/uploads/2015/12/TQ-460x308.jpg)
Chương trình sẽ tập trung vào 5 nhóm hoạt động chính như sau:
– Vận động quyên góp tặng chăn màn và quần áo ấm mùa Đông, đồ dùng học tập, lương thực, thực phẩm cho thanh thiếu nhi và đồng bào nghèo, đồng bào vùng sâu, vùng xa, vùng đặc biệt khó khăn bị ảnh hưởng thiên tai, bão lũ.
– Vận động xây Nhà nhân ái, Nhà tình nghĩa.
![](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2020/10/z2110238647097_05510bde47d5472198993cf88534cbde.gif)
– Tham gia cứu trợ, khắc phục hậu quả bão lũ, tổ chức đảm nhận sửa chữa nhà ở, trường học; tổ chức khám chữa bệnh, phát thuốc miễn phí cho nhân dân.
– Tổ chức các đoàn đi thăm, tặng quà cho một số đồng bào nghèo tại các địa phương.
– Tổ chức các đoàn đi thăm hỏi, tặng quà cho thanh niên công nhân dịp Tết Nguyên đán Bính Thân 2016.
Trên cơ sở đề xuất của BCH ĐTN các đơn vị trực thuộc, ĐTN VRG sẽ tổ chức khen thưởng cho các tập thể, cá nhân có thành tích xuất sắc trong việc thực hiện chương trình “Tình nguyện mùa Đông 2015” .
Được khởi xướng từ năm 2009 đến nay, Chương trình “Tình nguyện mùa Đông” và “Xuân tình nguyện” được Trung ương Hội Liên hiệp Thanh niên VN chỉ đạo, tổ chức thực hiện đã thu hút hàng triệu bạn trẻ hội viên, thanh niên tham gia.
Chương trình có nội dung đa dạng, phong phú, góp phần vào việc phát triển kinh tế, đặc biệt ở những địa bàn khó khăn, các vùng biên giới, biển đảo; vùng ảnh hưởng bởi thiên tai, bão lũ, rét đậm, rét hại; xóa đói giảm nghèo, góp phần đảm bảo an sinh xã hội, xây dựng nông thôn mới.
Thông qua các hoạt động tình nguyện tạo môi trường để thanh niên rèn luyện, cống hiến và trưởng thành; góp phần tăng cường đoàn kết, tập hợp thanh niên vùng dân tộc, tôn giáo, biên giới, hải đảo; củng cố, nâng cao chất lượng tổ chức Đoàn, Hội.
Hưởng ứng chương trình này, vào các dịp cuối năm, ĐTN VRG đều phát động, triển khai và tổ chức thực hiện Chương trình “Tình nguyện mùa Đông” và “Xuân tình nguyện”.
Năm 2014, các đơn vị thành viên, Hội Doanh nhân trẻ và ĐVTN VRG đã đóng góp gần 230 triệu đồng để thực hiện chương trình “Tình nguyện mùa Đông 2014 – Xuân tình nguyện 2015”. Qua đó đã thăm và tặng 455 phần quà gồm chăn ấm, mỗi phần quà trị giá 500 ngàn đồng cho thanh niên CN có hoàn cảnh khó khăn tại 25 đơn vị trong toàn VRG.
Quỳnh Mai – T.N
Related posts:
Đoàn Thanh niên VRG trao 135 suất quà cho đoàn viên khó khăn ở các đơn vị khu vực Tây Nguyên
Tin hoạt động ĐTN các cấp
Đoàn Thanh niên Cao su Bình Long: Trồng đu đủ Nhật công nghệ cao
Đoàn Thanh niên VRG hỗ trợ 30 triệu đồng cho hoạt động Xuân biên giới
Sôi nổi ra quân chào mừng Đại hội Đảng Cao su Dầu Tiếng
Đoàn Thanh niên Cao su Ea HLeo nghiệm thu, bàn giao sân bóng chuyền
Anh Trần Quốc Bình – UV BCH TW Đoàn, UV BTV Đoàn Khối DNTW,Bí thư Đoàn Thanh niên VRG: "Đẩy mạnh chu...
Đoàn Thanh niên Cao su Chư Sê thực hiện thành công 13 công trình
Thanh niên VRG luôn xung kích trong mọi hoạt động
Anh Trần Quốc Bình tái đắc cử Ủy viên Ban thường vụ Đoàn Khối Doanh nghiệp Trung ương