CSVN – Hoàn thành nghĩa vụ quân sự từ Campuchia trở về, cựu chiến binh Vương Công Tiến về địa phương vào làm trợ lý bảo vệ tại Nông trường Xa Cam – Công ty Cao su Bình Long năm 1991.
![Anh Vương Công Tiến (đầu tiên) cùng đồng đội trên vườn cây](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2015/05/bao-ve-460x338.jpg)
Với địa hình phức tạp, vườn cây bốn đội trải dài xen vào khu dân cư, thường xuyên xảy ra nạn trộm cắp, cạo trộm mủ cao su. Là trợ lý bảo vệ, anh Tiến lên kế hoạch phân công cho anh em bảo vệ phối hợp truy bắt hàng chục vụ cạo trộm mủ thành công, nộp giao cho công an xử lý.
Cũng nhờ làm tốt công tác an ninh trật tự, Nông trường Xa Cam đi vào ổn định, nạn cạo trộm mủ không còn, công nhân an tâm về phần cây của mình, năng suất lao động cũng được nâng cao. 10 năm liền nông trường vượt 2 tấn/ ha và là đơn vị dẫn đầu công ty. Thành tích đó có công đóng góp không nhỏ của anh Tiến.
Ngoài ra, với cương vị Chủ tịch Hội Cựu chiến binh nông trường, anh vận động gây quỹ giúp hội viên gặp khó khăn làm kinh tế gia đình. Trong đó, giúp anh Bùi Văn Hậu có con bị bệnh tim bẩm sinh, mỗi đợt điều trị hàng chục triệu đồng. Ở khu dân cư, anh Tiến cũng đã tự nguyện đóng góp làm đường giao thông liên thôn, ủng hộ đồng bào bão lụt, quỹ tấm lòng vàng, mỗi đợt từ 4-5 triệu đồng.
![](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2020/10/z2110238647097_05510bde47d5472198993cf88534cbde.gif)
Không chỉ hoàn thành tốt công việc đơn vị, anh còn tạo dựng được 16ha cao su và một trang trại hơn 100 con heo rừng, nhà cửa khang trang, hai con học giỏi, chăm ngoan.
Thật đáng nể đối với một người cựu chiến binh như thế!
Nguyễn Thị Nhị
Related posts:
"Hoạt động Công đoàn thì công nhân ở đâu mình ở đó"
“Khó khăn hiện nay chỉ là tạm thời”
Người phụ nữ của công việc
Tự hào truyền thống, vững bước vươn xa
Khi lao động chủ động đến "đầu quân"
"Mô hình trồng hàng kép cần phải thể chế hóa bằng quy trình kỹ thuật"
Những tháng ngày không quên
Công nhân người Campuchia đạt sản lượng gần 17,3 tấn mủ/năm
Gắn bó với cao su không chỉ là công việc mà còn là truyền thống
“Đoàn kết để phát triển bền vững”