CSVNO – Đó là nhận xét của ông Phan Viết Phùng – Trưởng Ban Thi đua Tuyên truyền Văn thể VRG tại hội nghị sơ kết phong trào thi đua 9 tháng đầu năm và phương hướng nhiệm vụ 3 tháng của năm của Khối thi đua Đông Nam bộ 1, được tổ chức ngày 6/11.
Khối thi đua miền Đông Nam bộ 1 gồm 6 thành viên: Cao su Phước Hòa, Lộc Ninh, Phú Riềng, Đồng Phú, Tây Ninh, Tân Biên.
Trong 9 tháng đầu năm 2018, mặc dù gặp nhiều khó khăn trong SXKD nhưng các đơn vị trong khối đã phấn đấu đạt các chỉ tiêu, kế hoạch của Tập đoàn giao. Theo đó, toàn khối khai thác được 48.379 tấn, đạt 62,07% kế hoạch năm. Cao su Tây Ninh là đơn vị dẫn đầu về sản lượng, đạt 67,46% kế hoạch. Doanh thu toàn khối đạt 3.574 tỉ đồng, lợi nhuận trước thuế 1.195,83 tỉ đồng, đạt 80,19% kế hoạch năm. Trong đó, các đơn vị đạt kế hoạch cao là: Phước Hòa ( 106,11%), Tân Biên ( 103,82%).
Toàn khối có 4 công ty đạt năng suất trên 2 tấn là: Cao su Phú Riềng, Tây Ninh, Lộc Ninh và Phước Hòa.
Các đơn vị trong khối luôn chú trọng tổ chức phát động thi đua và khen thưởng cho các tập thể, cá nhân xuất sắc trong các phong trào VHVN – TDTT, thi đua 6 tháng đầu năm, 9 tháng và đặc biệt là thi đua nước rút 3 tháng cuối năm.
Mặc dù giá cao su vẫn chưa ổn định, tình hình SXKD còn chưa khả quan nhưng các đơn vị đã thực hiện tốt các chế độ chính sách đối với người lao động, đảm bảo việc làm ổn định. Tiền lương bình quân trong khối đạt 6,33 triệu đồng/người/tháng.
Bên cạnh đó, các đơn vị trong khối còn tích cực tham gia công tác xã hội, từ thiện tại địa phương như: Ủng hộ đồng bào bị thiên tai, lũ lụt, tặng quà cho học sinh nghèo trên địa bàn, thăm hỏi, tặng quà các gia đình thương binh liệt sĩ, nhận nuôi dưỡng Mẹ Việt Nam anh hùng, hỗ trợ các trung tâm bảo trợ xã hội, nuôi dạy trẻ mồ côi, người tàn tật, ủng hộ xây dựng nhà tình nghĩa, mái ấm công đoàn…Tổng số tiền hỗ trợ công tác xã hội hơn 7,65 tỷ đồng.
Đặc biệt, năm 2018, khối đã xây dựng 1 căn nhà đại đoàn kết cho công nhân cao su Phước Hòa có hoàn cảnh khó khăn với số tiền 70 triệu đồng.
Tại hội nghị, các đơn vị đã thống nhất đề nghị tặng cờ thi đua Chính phủ cho công ty Cao su Phước Hòa; cờ thi đua Bộ NN&PTNT cho Cao su Phú Riềng, Đồng Phú; cờ thi đua Tập đoàn cho Cao su Tân Biên và bằng khen Tập đoàn cho Cao su Lộc Ninh, Tây Ninh.
ĐÀO PHONG
Related posts:
- Đại hội Hội Liên hiệp Thanh niên VN VRG mở đầu chuỗi sự kiện 85 năm
- Nông trường An Lập, Cao su Dầu Tiếng phấn đấu giữ năng suất 2 tấn/ha
- Cần cơ chế, chính sách giúp ngành cao su phát triển hiệu quả, bền vững
- 15 tập thể, 70 cá nhân Cao su Lai Châu được tuyên dương
- Cao su Đồng Nai - Kratie tô thắm tình hữu nghị Việt Nam và Campuchia
- Cao su Yên Bái: Giải quyết việc làm ổn định cho 393 lao động
- Nông trường Đồng Nơ giải Nhất Bàn tay vàng Cao su Bình Long
- Cao su Đồng Nai - Kratie: Tập huấn 30 cán bộ, tổ trưởng quản lý
- Năng suất cao, chất lượng tốt, sản phẩm đa dạng
- Cao su Bình Long về trước kế hoạch 10 ngày