CSVNO – Trong năm 2015 công ty đã phối hợp với Trường Cao đẳng CN Cao su, Trung tâm Nghiên cứu và phát triển cao su tiểu điền, Trường cao đẳng Sơn La tổ chức giảng dạy, tập huấn cho CBCNV với các nghề bảo vệ thực vật, khai thác mủ cao su, trồng xen cây ngắn ngày…cho 1.027 lượt người với chi phí trên 1,6 tỷ đồng.
![Ký thỏa ước lao động tập thể tại Hội nghị.](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2016/03/SL-460x344.jpg)
Cụ thể công ty đã tổ chức tập huấn tái canh trồng mới cho 52 cán bộ (CB), tập huấn kỹ thuật bón phân thúc cho 233 CB, công tác tủ ẩm cho 25 CB. Các hoạt động chuyên môn nghiệp vụ khác của CB cũng được công ty chăm lo đào tạo nâng cấp như tập huấn an toàn vệ sinh lao động, xây dựng thang bảng lương, công tác y tế, Đoàn thanh niên, sử dụng phần mềm…Tổng số lượt tập huấn là 1.027 lượt người với chi phí trên 1,6 tỷ đồng.
![Lãnh đạo VRG trao bằng khen cho CBCNV Công ty.](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2016/03/SL-1-460x344.jpg)
Năm 2015, thực hiện chủ trương giảm suất đầu tư chung của toàn VRG dẫn đến giảm công lao động, làm tiền lương và đời sống NLĐ thấp hơn so với trước. Năm 2016 công ty tiếp tục giảm 20% suất đầu tư so 2015 dẫn đến tình hình khó khăn hơn. Tuy nhiên công ty cũng dự kiến đưa vào khai thác 250 ha cao su, năm 2017 khai thác 1.200 ha và tăng dần qua các năm sẽ góp phần giải quyết việc làm cho người lao động.
Để giải quyết khó khăn trước mắt, công ty đã chủ động tìm các biện pháp khắc phục như tìm kiếm đối tác hợp tác trồng xen canh, điều động công nhân khu vực ít việc sang khu vực nhiều việc…
![](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2020/10/z2110238647097_05510bde47d5472198993cf88534cbde.gif)
![Lãnh đạo VRG trao bằng khen cho CBCNV Công ty.](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2016/03/SL-2-460x344.jpg)
Đặc biệt, nhằm nâng cao đời sống người lao động, công ty đã thực hiện cho tạm ứng tiền lương để công nhân nuôi bò nhốt chuồng. Đến nay đã ứng cho 1.021 hộ ứng số tiền trên 6,7 tỷ đồng nuôi 1.021 con bò, đàn bò đã sinh sản lên 2.031 con. Ngoài ra công tác trồng xen cũng được thực hiện với diện tích trên 2.600 ha.
Sau 6 năm thành lập, hoạt động của Quỹ Vì bệnh nhân nghèo của công ty được CBCNV và các mạnh thường quân nhiệt tình ủng hộ. Đến nay Quỹ đã thu được 2 tỷ đồng, chi hỗ trợ cho 80 trường hợp bệnh nhân nghèo với số tiền trên 355 triệu, vận chuyển miễn phí 153 trường hợp từ bệnh viện xã lên tuyến huyện, tỉnh và Trung ương. Riêng trong năm 2015 đã hỗ trợ cho 17 trường hợp với số tiền trên 93 triệu đồng và chuyển viện miễn phí cho 26 trường hợp.
![Lãnh đạo VRG trao bằng khen cho CBCNV Công ty.](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2016/03/SL-3-460x344.jpg)
![CĐ công ty nhận cờ thi đua của CĐ CSVN](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2016/03/SL-4-460x344.jpg)
P.V. Ảnh: Sư Tuấn
Related posts:
Đoàn Thanh niên VRG tham dự hội nghị học và làm theo Bác
Cao su Sa Thầy nhận Giấy khen của Giám đốc Công an tỉnh Kon Tum
Ông Đặng Đức Tri giữ chức Bí thư Đảng ủy Cao su Chư Sê nhiệm kỳ 2020 – 2025
Cao su Hòa Bình phấn đấu hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ năm 2021
Cao su Mang Yang tổ chức tổng kết công tác nông nghiệp năm 2021
Sản lượng cao su thiên nhiên toàn cầu tăng trưởng chậm so cùng kỳ: thúc đẩy đà tăng giá?
Đ/c Y Thanh Hà Niê Kđăm giữ chức Bí thư Đảng ủy Khối Doanh nghiệp Trung ương
Thắt chặt tình đoàn kết giữa hai ngành truyền thống
Lợi nhuận Gỗ Thuận An tăng 27,8%
Nâng cao sự gần gũi của Đảng trong lòng dân