CSVNO – Trong 2 ngày 12 và 17/9, Công đoàn (CĐ) Công ty TNHH MTV Cao su Mang Yang đã tổ chức trao tặng và bàn giao 2 căn nhà Mái ấm CĐ cho gia đình Siu Thenh – CN tổ 3 NT Bờ Ngoong và Nguyễn Thị Hảo – CN tổ 11 NT Hòa Bình. Đây là 2 trường hợp được CĐ công ty trao tặng nhà mái ấm CĐ tại lễ phát động tháng CN năm 2018 diễn ra tại NT K’dang vào ngày 18/5.
>> Hãy giúp Siu Thenh thực hiện ước mơ
Trong đó hoàn cảnh gia đình CN Siu Thenh hết sức khó khăn khi cả 2 con sinh đôi là Siu Manh và Siu Me đều bị câm ngay từ khi lọt lòng mẹ. Làm CN ở tổ 3 cũng được nhiều năm, nhưng vợ chồng chị Siu Thenh cũng chỉ đủ tiền đưa 2 con lên bệnh viện tỉnh khám bệnh được đôi lần. Cuộc sống cả gia đình với 4 miệng ăn chỉ biết trông chờ vào đồng lương khoảng 3 triệu đồng/tháng của Siu Thenh. Nương rẫy không có, chồng là Siu Lyh không có việc làm, ai thuê gì làm việc đó, tài sản của vợ chồng chỉ là mảnh đất chưa đầy 1 sào lúa nước, mỗi năm làm được 1 vụ.
Trước hoàn cảnh khó khăn của Siu Thenh, NT Bờ Ngoong đã vận động CB.CNV – LĐ được 15 triệu đồng hỗ trợ cho gia đình Siu Thenh xây được căn nhà có diện tích trên 40m² với 2 phòng ngủ và 1 phòng khách.
Còn CN Nguyễn Thị Hảo phải một mình nuôi 2 con. Hiện con gái đầu đang học cấp 3, con trai thứ đang học cấp 2. Tuy làm CN từ năm 2001 (17 năm) nhưng suốt thời gian qua gia đình chị phải ở nhờ nhà tập thể của NT.
Cả 2 căn nhà mái ấm CĐ được CĐ công ty hỗ trợ 40 triệu đồng, ngoài ra bằng những tấm lòng vàng của CB.CNV 2 NT và sự giúp đỡ ủng hộ của bà con dân làng, nguồn tiền tiết kiệm, 2 gia đình đã xây dựng được căn nhà khang trang với 2 phòng ngủ, 1 phòng khách. Nhà tường xây, mái lợp tôn, nền gạch men.
PHẠM MẾN
Related posts:
- Cao su Chư Prông chăm lo tốt đời sống công nhân vùng biên
- Tuyên dương 233 "Công nhân cao su Việt Nam ưu tú" lần thứ VI
- Gần 200 người lao động Cao su Tân Biên hiến máu tình nguyện
- 2.232 suất quà cho CNLĐ đón Tết
- Thi đua trên mọi lĩnh vực
- Cao su Chư Păh trao 130 suất quà cho các gia đình chính sách
- Công đoàn Trường Cao đẳng CN Cao su là chỗ dựa vững chắc cho CNVC lao động
- Ấm áp quà Xuân trên nước bạn
- Công đoàn Cao su Đồng Nai tổ chức Tết sum vầy cho người lao động
- Người chủ tịch công đoàn hết lòng vì người lao động