CSVNO – Đồng chí Nguyễn Văn Lợi – Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy Bình Phước đánh giá cao Công ty TNHH MTV Cao su Lộc Ninh đã có những đóng góp tích cực trong phát triển kinh tế – xã hội địa phương, tại Hội nghị tổng kết SXKD năm 2016 tổ chức ngày 17/1.
Bí thư Tỉnh ủy Bình Phước cho rằng trong tình hình rất khó khăn của ngành cao su trong năm 2016, nhưng tập thể CB.CNVC-LĐ Cao su Lộc Ninh đã chủ động khắc phục khó khăn. Đồng thời, đề ra những giải pháp hợp lý, linh động trong quản lý, điều hành SXKD nên hoàn thành vượt mức các chỉ tiêu kế hoạch.
Ông Lợi còn đánh giá cao những đóng góp tích cực của công ty trong việc góp phần cùng địa phương phát triển kinh tế – xã hội, đảm bảo an sinh xã hội, giữ vững an ninh trật tự, tạo công ăn việc làm, thu nhập ổn định cho công nhân và người dân địa phương. “Năm qua, công ty thu mua cao su tiểu điền hơn 5.600 tấn mủ. Việc làm này không chỉ tạo thêm việc làm cho người lao động, phát huy tối đa công suất chế biến nhà máy, mà quan trọng hơn giúp ổn định mặt bằng giá cao su nguyên liệu tại địa phương, giúp bà con nông dân phát triển cao su tiểu điền”, ông Lợi phát biểu.
Chủ tịch HĐTV VRG Võ Sỹ Lực cũng ghi nhận nỗ lực và đánh giá cao những kết quả đạt được trong hoạt động SXKD của công ty Lộc Ninh trong năm 2016. Công ty vẫn duy trì ổn định 11 năm liền đạt năng suất vườn cây trên 2 tấn/ha. Khai thác được 12.238 tấn mủ, đạt 103% kế hoạch, về trước thời gian quy định 7 ngày, là một trong 12 đơn vị hoàn thành sớm kế hoạch của Tập đoàn.
Thực hiện kế hoạch năm 2017, chủ tịch VRG chỉ đạo, công ty cố gắng phấn đấu thực hiện khai thác sản lượng ngay từ những ngày đầu, tháng đầu khi vườn cây còn cho mủ. Để nâng cao giá trị sử dụng đất, công ty cần đẩy mạnh trồng xen canh bằng hình thức tự làm hay liên doanh, liên kết với các đối tác. Trong đó, chú trọng ứng dụng kỹ thuật nông nghiệp công nghệ cao vào trồng xen để tăng hiệu quả. Công ty chủ động, linh hoạt trong quản lý, điều hành, chuẩn bị các phương án tổ chức SXKD, theo lộ trình cổ phần hóa của Tập đoàn…
Ông Nguyễn Đức Tín – TGĐ Công ty Lộc Ninh cho biết, năm 2017, công ty phấn đấu khai thác đạt và vượt kế hoạch sản lượng 11.200 tấn mủ, năng suất bình quân hơn 2 tấn/ha. Tái canh trồng mới 663 ha, chăm sóc tốt 4.449 ha cao su KTCB. Thu mua cao su tiểu điền 7.000 tấn, tiêu thụ 19.500 tấn, giá bán bình quân 35 triệu đồng/tấn, giá thành 29 triệu đồng/tấn. Tổng doanh thu hơn 725 tỷ đồng, lợi nhuận trước thuế 106 tỷ đồng, tiền lương bình quân 6,1 triệu đồng/người/tháng.
Năm 2016, công ty tiêu thụ được 18.657 tấn mủ; giá thành bình quân hơn 30 triệu đồng/tấn, giá bán hơn 33 triệu đồng/tấn; tổng doanh thu 730 tỷ đồng, đạt 105% kế hoạch, tổng lợi nhuận trước thuế hơn 96 tỷ đồng; tiền lương bình quân đạt hơn 6 triệu đồng/người/tháng, đạt 110% kế hoạch.
Tại hội nghị, ông Nguyễn Thái Hoàng – công nhân khai thác Đội 2, NT 6 được nhận bằng khen của Thủ tướng Chính phủ, do có thành tích trong học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh giai đoạn 2011 – 2015; 2 tập thể nhận bằng khen Bộ NN&PTNT; 01 tập thể nhận bằng khen của UBND tỉnh Bình Phước; 2 tập thể nhận Cờ thi đua xuất sắc VRG. Ngoài ra, có nhiều tập thể và cá nhân nhận khen thưởng của VRG, Công đoàn Cao su VN, Trung ương Đoàn TNCS HCM…
Tin, ảnh: Phan Thắng
Related posts:
- Đẩy mạnh thực hiện các giải pháp tăng trưởng xanh nhằm nâng cao hiệu quả kinh tế
- VRG đẩy mạnh chuyển đổi số toàn diện
- Cao su Hòa Bình có những tiến bộ vượt bậc trong năm 2020
- Ký kết hợp đồng thuê và tô nhượng 1.000 ha đất tại Bắc Lào
- Chính sách mới có hiệu lực từ tháng 1/2022
- Xem xét lại việc thu hồi đất ở Cao su Kon Tum
- Ông Nguyễn Quốc Việt giữ chức Q.Chủ tịch HĐTV Cao su Dầu Tiếng
- TGĐ VRG Trần Ngọc Thuận thăm, chúc thọ Đại tướng Lê Đức Anh
- Thống Nhất giữ vững ngôi đầu thi Bàn tay vàng Cao su Chư Prông
- Nâng thu nhập từ trồng xen dứa trong cao su