CSVNO – Tại Đại hội thi đua yêu nước Hội Liên hiệp Phụ nữ Việt Nam lần thứ III, diễn ra tại Thủ đô Hà Nội ngày 9/8, VRG có 3 nữ đại biểu được tôn vinh.
![Chị Trương Thị Huế Minh (bên trái) – Phó trưởng Ban Tuyên giáo Đảng ủy VRG nhận bằng khen của Hội LHPN Việt Nam](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2015/08/Anh-22-460x365.jpg)
Đó là chị Nguyễn Thị Quyên – Công nhân khai thác tổ 1, NTCS Minh Tân (Công ty TNHH MTV Cao su Dầu Tiếng) được nhận bằng khen của Thủ tướng Chính phủ; chị Trương Thị Huế Minh – Phó trưởng Ban Tuyên giáo Đảng ủy VRG và Nguyễn Thị Mỹ Dung – Công nhân khai thác tổ 1, Đội C1, NTCS Bến Củi (Công ty CPCS Tây Ninh) được Trung ương Hội Liên hiệp Phụ nữ Việt Nam tặng bằng khen.
Tại Đại hội, công nhân Nguyễn Thị Mỹ Dung – người vừa được nhận Giải thưởng “Cao su Việt Nam” lần thứ I năm 2015 (VRG tổ chức ngày 30/7) đã vinh dự được chọn trình bày báo cáo tham luận. Mỹ Dung chia sẻ: Bản thân tôi xuất thân từ gia đình có truyền thống làm công nhân (CN) 4 thế hệ, từ nhỏ đã phụ giúp cha mẹ trong việc cạo mủ nên nhanh chóng tiếp thu được kỹ thuật về cây cao su. Khi trở thành CN, tôi đã vận dụng những kinh nghiệm của mình vào công việc trồng, chăm sóc vườn cây kiến thiết cơ bản, khai thác mủ cao su.
![Nguyễn Thị Mỹ Dung (bên trái) – Công nhân NTCS Bến Củi, Công ty CPCS Tây Ninh nhận bằng khen. Ảnh: Việt Hùng](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2015/08/Anh-11-460x304.jpg)
“Trong công tác luyện tay nghề, tuy là nữ nhưng tôi luôn xác định làm CN cao su phải cố gắng phấn đấu để trở thành thợ giỏi. Nhận thức được tầm quan trọng của việc luyện tay nghề nên tôi tích cực ôn luyện ngay tại phần cây của mình, cạo chuẩn từng đường dao một và ý thức rằng CN thu hoạch mủ là CN kỹ thuật, ngoài việc thao tác thực hành tốt, còn phải không ngừng học tập lý thuyết, phải biết chăm sóc, quản lý tốt vườn cây…góp phần nâng cao năng suất, hạn chế bệnh hại cho cây cao su, ổn định thu nhập để phát triển gia đình bằng chính nghề nghiệp của mình.
![](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2020/10/z2110238647097_05510bde47d5472198993cf88534cbde.gif)
Với kỹ thuật tốt và trình độ tay nghề cao, tôi được chọn là đại diện tham gia các cuộc thi thợ thu hoạch mủ giỏi từ cấp Nông trường, Công ty tới cấp Ngành. Từ đó, tôi đã góp phần vào thành tích chung của đội tuyển NT Bến Củi với vị trí luôn dẫn đầu Công ty qua nhiều năm. Cá nhân tôi đạt nhiều giải thưởng qua các cuộc thi như giải III: Hội thi thợ giỏi thu hoạch mủ năm 2011 của Tỉnh đoàn Tây Ninh tổ chức và nhiều giải thưởng Hội thi thợ giỏi thu hoạch mủ cấp nông trường và cấp Công ty. Năm 2013, tôi vinh dự được nhận bằng khen của Thủ Tướng Chính phủ, đây là nguồn động lực to lớn giúp tôi hăng hái, tích cực lao động sản xuất hơn nữa”, chị Dung cho hay.
[stextbox id=”stb_style_259398″]Dự đại hội có các Mẹ Việt Nam anh hùng; đồng chí Lê Hồng Anh – Uỷ viên Bộ Chính trị, Thường trực Ban Bí thư Trung ương Đảng; đồng chí Nguyễn Thị Kim Ngân – Ủy viên Bộ Chính trị, Phó Chủ tịch Quốc hội; cùng trên 400 nữ đại biểu tiêu biểu trong phong trào thi đua giai đoạn 2010-2015.[/stextbox]![Đồng chí Lê Hồng Anh và Nguyễn Thị Kim Ngân cùng các đại biểu dự Đại hội thi đua yêu nước Hội LHPN Việt Nam lần thứ III](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2015/08/98_IZST.jpg.jpg)
Phát biểu khai mạc Đại hội, Chủ tịch Hội LHPN Việt Nam Nguyễn Thị Thanh Hòa khẳng định, Đại hội thi đua yêu nước lần thứ III thể hiện quyết tâm của các tầng lớp phụ nữ Việt Nam hăng hái thi đua yêu nước, cùng toàn Đảng, toàn dân phát huy nội lực, tranh thủ thời cơ, vượt qua khó khăn thách thức, giữ vững ổn định chính trị, xã hội, đẩy mạnh toàn diện công cuộc đổi mới, phấn đấu thực hiện thắng lợi Nghị quyết Đại hội Đảng toàn quốc lần thứ XI, Nghị quyết Đại hội Đảng toàn quốc lần thứ XII và Nghị quyết Đại hội Phụ nữ toàn quốc
Đại hội thi đua yêu nước Hội LHPN Việt Nam lần thức III, nhằm đánh giá kết quả thực hiện phong trào thi đua yêu nước “Phụ nữ tích cực học tập, lao động sáng tạo, xây dựng gia đình hạnh phúc” và các cuộc vận động của Hội giai đoạn 2010-2015, biểu dương và tôn vinh các tập thể, cá nhân điển hình tiên tiến. Đồng thời, đề ra phướng hướng, nhiệm vụ đẩy mạnh phong trào thi đua yêu nước cho các cấp Hội, cán bộ Hội học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh, tiếp tục đổi mới công tác thi đua khen thưởng trong hệ thống Hội giai đoạn 2015-2020.
![Đại hội lần III có 74 tập thể và 185 cá nhân nhận bằng khen của Trung ương Hội LHPN Việt Nam](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2015/08/Anh-31-460x299.jpg)
Để ghi nhận, biểu dương và tôn vinh thành tích xuất sắc của các điển hình tiên tiến, tại Đại hội, Thủ tướng Chính phủ tặng Bằng khen cho 66 cá nhân; Đoàn Chủ tịch Trung ương Hội LHPN Việt Nam tặng bằng khen cho 74 tập thể và 185 cá nhân.
Bình Nguyên. Ảnh: Việt Hùng
Related posts:
Cao su Kon Tum kết nghĩa với Cao su Hà Giang
Binh đoàn 15 nhận Huân chương Lao động hạng Nhất
Cao su Krông Buk: Trồng xen cà phê hơn 400 ha cao su
Bệnh viện Cao su Dầu Tiếng nâng cao chất lượng khám chữa bệnh
Cao su Chư Sê: Về đích sớm 25 ngày
Cao su Dầu Tiếng tổ chức khóa đào tạo nhận thức ISO 45001:2018
Văn phòng Đại diện VRG tại Hà Nội về nguồn kỷ niệm 78 năm ngày Quốc khánh
Báo chí luôn song hành cùng VRG
Bắc Đồng Phú tiếp tục mở rộng diện tích 2 khu công nghiệp
Thư ngỏ vận động kinh phí chỉnh trang, tôn tạo Khu di tích Phú Riềng Đỏ
Chúc mừng các đại biểu nữ ngành cao su. Các chị là tấm gương sáng để chị em công nhân Tập đoàn cao su phấn đấu, noi gương