![Phun thuốc bảo vệ vườn cây](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2013/10/nttt.jpg)
Ngày 28/4, Viện Nghiên cứu Cao su VN phối hợp với Ban Quản lý kỹ thuật VRG tổ chức lớp tập huấn về công tác bảo vệ thực vật cây cao su cho 70 học viên là cán bộ kỹ thuật của 9 CTCS ở khu vực miền núi phía Bắc. Sau khi đi kiểm tra thực địa tại vườn cao su trồng năm 2008 tại xã Thanh Nưa và Mường Pồn (huyện Điện Biên, tỉnh Điện Biên) của Công ty CPCS Điện Biên, các học viên đã được cán bộ Viện Nghiên cứu Cao su VN truyền đạt kiến thức cơ bản về công tác bảo vệ thực vật cây cao su. Ngoài giới thiệu về các bệnh xảy ra trên cây cao su, đặc biệt là một số bệnh phổ biến đối với vườn cây cao su ở khu vực phía Bắc, như bệnh phấn trắng, héo đen đầu lá… Học viên được tìm hiểu nguyên nhân gây bệnh, tác hại của từng bệnh; cách nhận biết, xử lý, phòng trừ các dịch bệnh gây hại trên cây cao su, qua đó nâng cao kiến thức về bảo vệ thực vật cây cao su; kịp thời phát hiện và xử lý giúp cây cao su phát triển tốt, hạn chế thấp nhất dịch bệnh.
Gia Kiệt
Related posts:
Dục Nông nhiều năm liền dẫn đầu sản lượng Cao su Kon Tum
Cao su Kon Tum: Tìm biện pháp hữu hiệu thích ứng với thời tiết
Nhất thiết phải có quy chuẩn quốc gia chất lượng cao su
Nguyễn Hữu Hậu – Cao su Sa Thầy: Tổ trưởng có nhiều sáng kiến hữu ích
Cao su Lai Châu vượt khó
Dây dẫn mủ bằng thép, mang lại hiệu quả cao
Không thể nói "không" với chuyển đổi số
Hiệu quả xen canh, luân canh ở Cao su Chư Sê
Những sáng kiến từ lòng yêu nghề
Hệ thống thu gom mủ tự động: Hữu ích nhưng cần khắc phục các khuyết điểm