CSVNO – Ngày 10/5, tại Nông trường Thanh Trung, Cao su Kon Tum đã tổ chức lễ phát động Tháng công nhân và Tháng hành động về An toàn vệ sinh lao động (ATVSLĐ) năm 2024 với sự tham gia của hơn 200 công nhân khó khăn. Gần 200 phần quà và 3 căn nhà tình thương đã được trao tặng đến tay NLĐ khó khăn.
![](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2024/05/DTP_3937-1024x684.jpg)
Tại lễ phát động Tháng công nhân, ông Ngô Văn Mân – Phó TGĐ, Chủ tịch Công đoàn công ty đã ôn lại truyền thống và sự ra đời của giai cấp công nhân Việt Nam và Tháng công nhân cùng tinh thần bất diệt của ngày Quốc tế lao động 1/5.
![](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2024/05/DTP_3947-1024x684.jpg)
Bên cạnh đó, ông Mân cũng báo cáo kết quả hoạt động trong Tháng công nhân năm 2023 của công ty. Theo đó, với chủ đề “Kết nối công nhân, xây dựng tổ chức”, Công đoàn công ty đã chăm lo tốt đời sống cho đoàn viên Công đoàn và NLĐ trong thời gian triển khai các hoạt động của Tháng công nhân.
![](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2024/05/DTP_3958-1024x684.jpg)
Cụ thể, khen thưởng 3 cá nhân điển hình tiên tiến trong thực hiện Chỉ thị số 05 về “Đẩy mạnh học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh”; Hỗ trợ xây 4 căn nhà “Mái ấm Công đoàn” và 3 căn nhà tình thương với tổng số tiền 385 triệu đồng; Tặng quà 8 công nhân bị tai nạn lao động có tỷ lệ thương tật trên 31% và 9 công nhân bị tai nạn lao động có tỷ lệ thương tật dưới 31%; Tặng quà cho 59 công nhân có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn, trao 25 phần quà cho 25 công nhân có thời gian công tác 20 năm trở lên…
![](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2020/10/z2110238647097_05510bde47d5472198993cf88534cbde.gif)
![](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2024/05/DTP_3961-1024x684.jpg)
Với chủ đề của Tháng công nhân năm 2024 là “Đoàn kết công nhân – Triển khai Nghị quyết” và “Tăng cường đảm bảo an toàn, vệ sinh lao động tại nơi làm việc và trong chuỗi cung ứng”. Công đoàn công ty sẽ chủ động đề xuất với lãnh đạo đơn vị tổ chức các hoạt động mang ý nghĩa thiết thực, trong đó chú trọng đến công tác chăm lo đời sống vật chất, tinh thần cho NLĐ gắn với việc thực hiện tốt các chế độ chính sách cho đoàn viên.
![](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2024/05/DTP_3990-1024x684.jpg)
Quyết tâm nỗ lực cùng hành động đưa Nghị quyết Đại hội Công đoàn các cấp vào cuộc sống, thi đua lập thành tích hướng tới chào mừng kỷ niệm 40 năm ngày thành lập công ty và 95 năm ngày truyền thống ngành cao su Việt Nam.
![](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2024/05/DTP_3996-1024x684.jpg)
Tổ chức có hiệu quả hội nghị tiếp xúc, đối thoại giữa lãnh đạo công ty và NLĐ, kịp thời giải quyết những vấn đề công nhân quan tâm, bức xúc, trong đó tập trung vào các tồn tại nhiều năm như chất lượng vật tư khai thác, việc cung ứng vật tư khai thác, bảo hộ lao động, điều kiện lao động, chế độ chính sách liên quan đến NLĐ…Tổ chức các hoạt động cám ơn NLĐ, tuyên dương đoàn viên, NLĐ tiêu biểu.
![](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2024/05/DTP_3917-1024x684.jpg)
Biểu dương, khen thưởng kịp thời NLĐ, những tập thể có sáng kiến hiệu quả, thành tích nổi bật, mang lại lợi ích cho công ty. Qua đó, cùng công ty phấn đấu hoàn thành vượt mức nhiệm vụ kế hoạch sản xuất kinh doanh năm 2024.
![](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2024/05/DTP_3923-1024x684.jpg)
VĂN VĨNH
Related posts:
Công đoàn Ủy ban Quản lý vốn nhà nước tại doanh nghiệp và Công đoàn Cao su Việt Nam ký quy chế phối ...
Hướng về người lao động cao su Hà Tĩnh
Công đoàn cần đổi mới trước TPP
Công đoàn Cao su Nghệ An: Cùng đoàn kết vượt khó
Những khoảnh khắc đáng nhớ tại Hội thao VRG khu vực Campuchia
Trao nhà "Mái ấm CĐ" cho công nhân nghèo
Công đoàn Cao su Kon Tum thăm hỏi, tặng quà 15 gia đình tiêu biểu nhân ngày Gia đình Việt Nam 28/6
Công đoàn CSVN tặng hơn 3.066 phần quà Tết cho CNLĐ khó khăn
Cao su Chư Prông: Nhiều hoạt động chào mừng ngày Phụ nữ Việt Nam
Diễn đàn “Chăm sóc sức khỏe sinh sản trong CNVC VRG”: Hào hứng, bổ ích