CSVNO – Từ ngày 5/12 – 15/12, Công đoàn phối hợp với Ban Vì sự tiến bộ phụ nữ Công ty CPCS Sơn La tổ chức Lễ phát động Tháng hành động vì bình đẳng giới và phòng chống bạo lực trên cơ sở giới với chủ đề “Đảm bảo an sinh xã hội, tăng quyền năng và tạo cơ hội cho phụ nữ và trẻ em gái nhằm thực hiện bình đẳng giới và xóa bỏ bạo lực trên cơ sở giới”.
![](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2023/12/0ef568fea3ec0bb252fd-768x1024.jpg)
Việc triển khai các hoạt động của Tháng hành động được tổ chức đồng loạt tại các nông trường, nhà máy. Hình thức tổ chức phù hợp, linh hoạt với từng nhóm đối tượng và tình hình thực tế tại các đơn vị như tổ chức đối thoại, thi tìm hiểu pháp luật, giao lưu văn nghệ, thể thao,….
![](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2023/12/93a40aa1c1b369ed30a2-1024x768.jpg)
Hoạt động nhằm đẩy mạnh, phổ biến, tuyên truyền, giáo dục về các chính sách an sinh xã hội, bình đẳng giới và phòng ngừa, ứng phó với bạo lực trên cơ sở giới. Đồng thời tăng cường giáo dục kiến thức, kỹ năng bảo vệ, phòng ngừa bạo lực, xâm hại cho phụ nữ và trẻ em, các thành viên gia đình, người làm công tác bình đẳng giới và trẻ em.
![](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2023/12/fb0b0102ca10624e3b01-768x1024.jpg)
Tăng cường thực hiện số hóa trong tuyên truyền về chủ đề thông qua mạng xã hội (facebook, zalo…) nhằm tiếp cận tới đông đảo người lao động hơn, để lan tỏa mạnh mẽ hơn nữa bình đẳng giới và phòng chống bạo lực trên cơ sở giới, tăng quyền năng cho phụ nữ và trẻ em gái.
![](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2020/10/z2110238647097_05510bde47d5472198993cf88534cbde.gif)
![](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2023/12/b2d9c2cf09dda183f8cc-768x1024.jpg)
Lễ phát động đã tạo nên điểm nhấn thu hút sự quan tâm, đề cao vai trò, trách nhiệm và tính chủ động trong việc đảm bảo an sinh xã hội, tăng quyền năng cho phụ nữ và trẻ em gái nhằm thúc đẩy bình đẳng giới và phòng ngừa, ứng phó với bạo lực, xâm hại phụ nữ và trẻ em.
Trong những năm qua, công tác bình đẳng giới, vì sự tiến bộ của phụ nữ ở Cao su Sơn La ngày càng được quan tâm; tỷ lệ cán bộ nữ tham gia các chức danh chủ chốt của công ty ngày càng được nâng cao. Nhận thức, trách nhiệm của các tổ chức đoàn thể, cá nhân, gia đình về xóa bỏ phân biệt đối xử về giới, định kiến giới ngày một nâng lên, hướng tới bình đẳng giới thực chất. Đội ngũ lao động nữ ngày càng khẳng định được vai trò, vị thế của mình trong gia đình và ngoài xã hội.
BÍCH THUẬN
Related posts:
Tổ 2 – Nông trường Tam Giang, Cao su Krông Buk dự kiến về đích sớm 40 ngày
Cao su Chư Sê Kampong Thom sôi nổi giải bóng chuyền và các trò chơi dân gian chào mừng Lễ Phchum Ben
Cao su Chư Păh đạt thứ hạng cao tại Giải bóng bàn của Liên đoàn Lao động tỉnh Gia Lai
Sử dụng bùn thải từ chế biến cao su làm phân hữu cơ vi sinh: Giải pháp tối ưu định vị kinh tế tuần h...
Cao su tự "cứu mình"
"Nước rút" ở đơn vị có năng suất trên 2 tấn/ha
Cao su Bình Thuận: Thực hiện hiệu quả các giải pháp để hoàn thành kế hoạch sản lượng
Tất bật mùa nghỉ cạo
MDF VRG Kiên Giang xây dựng 3 "lớp phòng thủ" chống dịch Covid - 19
Tín hiệu vui cho công nhân cao su Sơn La