CSVNO – “Xây dựng mô hình sản xuất cao su tiểu điền bền vững” được Viện Nghiên cứu Cao su Việt Nam triển khai thực hiện trong thời gian 3 năm (từ năm 2022 – 2024), tại 3 xã của 3 tỉnh, gồm: xã Long Tân (huyện Phú Riềng, tỉnh Bình Phước); xã Đắk La (huyện Đắk Hà, tỉnh Kon Tum) và xã Suối Kiết (huyện Tánh Linh, tỉnh Bình Thuận).
![](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2023/05/ANH-01-2-2-1024x768.jpg)
![](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2023/05/ANH-02-8-1024x597.jpg)
Ông Phạm Hải Dương – Viện trưởng Viện Nghiên cứu CSVN, cho biết, “Xây dựng mô hình sản xuất cao su tiểu điền bền vững” là dự án khuyến nông cấp Trung ương giai đoạn 2022 – 2024. Mô hình nhằm xây dựng, thâm canh cao su tiểu điền bền vững và tổ chức quản lý sản xuất kinh doanh cao su, liên kết với các doanh nghiệp theo chuỗi sản xuất đến tiêu thụ sản phẩm. Ngày 20/5 vừa qua, Viện Nghiên cứu CSVN đã phối hợp với Hội Nông dân xã Long Tân, huyện Phú Riềng tổ chức chương trình tập huấn “Xây dựng mô hình sản xuất cao su tiểu điền bền vững” cho 80 hộ trồng cao su của xã.
Tại buổi tập huấn, nông dân được chia sẻ, trao đổi về quy trình, kỹ thuật chăm sóc vườn cây cao su thời kỳ kinh doanh; thu hoạch mủ và chăm sóc vườn cao su kinh doanh, kích thích mủ; các loại sâu bệnh trên cây cao su, các bệnh trên mặt cạo; tác hại của thời tiết đối với cây cao su; sử dụng, bảo quản thuốc và an toàn trong công tác bảo vệ thực vật… Đồng thời, nông dân được “cầm tay chỉ việc” thực hành, hướng dẫn tại vườn về thiết kế, mở miệng cạo, giờ cạo, trút, giao nhận, chất lượng mủ. Trước đó, tháng 8/2022, Viện Nghiên cứu CSCN cũng đã ký kết hợp đồng với 20 hộ cao su tiểu điền xã Long Tân, huyện Phú Riềng để thực hiện mô hình sản xuất cao su tiểu điền bền vững và đã hỗ trợ 30 tấn phân bón miễn phí cho các nông hộ. Sau buổi tập huấn ngày 20/5, 20 hộ nông dân đã ký kết sẽ tiếp tục được Viện hỗ trợ thêm 30 tấn phân bón miễn phí, gồm: Đạm Ure, Lân Super, Ka Ly clorua; phân hữu cơ vi sinh… trị giá 160 triệu đồng.
Năm 2022 vừa qua, Viện Nghiên cứu CSVN cũng đã tổ chức các chương trình tập huấn “Xây dựng mô hình sản xuất cao su tiểu điền bền vững” và trao tặng phân bón miễn phí cho các hộ nông dân tại 3 xã trong dự án. Các chuyên gia của Viện đã tận tâm hỗ trợ để vườn cây bà con tiểu điền phát triển tốt nhất, đảm bảo năng suất, chất lượng.
![](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2020/10/z2110238647097_05510bde47d5472198993cf88534cbde.gif)
BÌNH MINH
Related posts:
"Cao su Việt - Lào đã làm tốt an sinh xã hội cho người dân Lào"
Công ty 74 giành giải nhất Hội thi thợ giỏi Binh Đoàn 15
12/40 thí sinh đạt danh hiệu Bàn tay vàng tại Hội thi Bàn tay vàng Cao su Chư Prông
Người lao động Khối thi đua số IX VRG thu nhập trên 6 triệu đồng
Lợi nhuận của VRG xếp thứ 4/10 Tập đoàn, TCT Nhà nước
Tạp chí Cao su VN trao 55 suất học bổng cho học sinh nghèo Quảng Nam, Quảng Ngãi
Góp ý xây dựng cơ cấu giống cao su
Cao su Nam Giang Quảng Nam nhận phụng dưỡng 3 mẹ VN Anh hùng
Cao su Sơn La: Chế biến gần 1.690 tấn sản phẩm
Túi đơn vật liệu PP mới có chức năng tái chế cơ học