CSVNO – Từ ngày 27/2 – 29/3, Trường Cao đẳng Công nghiệp Cao su phối hợp cùng Công ty TNHH MTV Cao su Dầu Tiếng, Công ty TNHH MTV Cao su Lộc Ninh tổ chức khai giảng các lớp huấn luyện an toàn lao động, vệ sinh lao động cho người lao động.
![](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2023/03/4f5ba13f186ac4349d7b-1024x485.jpg)
Lớp huấn luyện do ThS. Nguyễn Văn Hà – Trưởng phòng Công tác sinh viên (CTSV), ThS Hà Duy Khánh – Phó trưởng phòng CTSV đã tham gia các lớp tập huấn và huấn luyện ATVSLĐ cho đội ngũ công nhân, cán bộ kỹ thuật, thuộc các nông trường và các phòng ban nghiệp vụ của 2 công ty.
Học viên tham gia khóa huấn luyện ngoài các kiến thức về lý thuyết, còn được thực hành các nội dung cơ bản và thiết yếu về các lĩnh vực kỹ thuật an toàn sử dụng hóa chất; An toàn thiết bị điện; An toàn kỹ thuật thiết bị nâng, xe nâng hàng; An toàn vận hành thiết bị áp lực, bình khí nén; An toàn vận hành khí hóa lỏng; An toàn làm việc trong không gian hạn chế; An toàn khi làm việc trên cao; An toàn khi làm việc hàn, cắt kim loại…
![](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2023/03/916506dd51808dded491-1.jpg)
Lớp huấn luyện nhằm cung cấp kiến thức và trang bị những kỹ năng về ATVSLĐ giúp giảm thiểu những thiệt hại về tài sản và con người, bảo vệ sức khỏe, tính mạng của NLĐ. Việc không trang bị tốt về kiến thức an toàn sẽ là nguyên chính dẫn đến nhiều vụ tai nạn lao động xảy ra trong quá trình làm việc. Thông qua lớp huấn luyện giúp nâng cao ý thức cho NLĐ để không xảy ra tai nạn lao động trong quá trình sản xuất, trong sinh hoạt.
![](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2020/10/z2110238647097_05510bde47d5472198993cf88534cbde.gif)
![](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2023/03/c74484abe5fc39a260ed-1-1024x501.jpg)
Qua khóa huấn luyện, các học viên tham gia có điều kiện củng cố và nâng cao những kiến thức cơ bản về kỹ thuật an toàn qua các khái niệm và các buổi thực hành trên thiết bị sản xuất tại các nhà máy chế biến mủ và vườn cây. Từ đó đánh giá được các yếu tố nguy hiểm, sự cố, mức độ rủi ro dẫn đến tai nạn lao động có thể xảy ra trong quá trình lao động, nắm được các bước xử lý cơ bản khi xảy ra sự cố hay tai nạn lao động. Đảm bảo sức khỏe, tài sản của mỗi cá nhân là góp phần xây dựng sự phát triển toàn diện, bền vững và lâu dài cho doanh nghiệp.
DUY KHÁNH
Related posts:
170 cán bộ, đảng viên VRG tham dự tập huấn nghiệp vụ công tác xây dựng Đảng
Cao su Hà Tĩnh phát huy mọi nguồn lực, vượt khó vươn lên
VRG ký kết hợp tác với Đại học Nông lâm TP.HCM
Hiệp định VPA/FLEGT: Thúc đẩy thương mại gỗ và sản phẩm gỗ vào thị trường EU
Đề xuất tặng Huân chương Lao động hạng Nhất cho Cao su Quảng Trị
Cao su Sơn La: Tạo việc làm, tăng thu nhập cho người dân
Nông trường Sông Giêng giải nhất thi thợ giỏi Cao su Bình Thuận
Tổ chức nhiều hoạt động hướng tới kỷ niệm 85 năm ngày truyền thống Ngành Cao su VN
Tập trung giải quyết 3 vấn đề chính cho Khu công nghiệp Nam Pleiku
VRG ủng hộ tỉnh Quảng Nam 200 triệu đồng phòng chống Covid