CSVNO – Nhân dịp kỷ niệm 93 năm truyền thống ngành Cao su Việt Nam, trong 2 ngày (18 -19/10), Công ty Cổ phần Cao su Điện Biên tổ chức Hội thi “Bàn tay vàng thu hoạch mủ cao su” lần thứ 3 năm 2022. Các đồng chí: Lò Văn Tiến, Phó Chủ tịch UBND tỉnh; Lê Thanh Hà, Chủ tịch Liên đoàn Lao động tỉnh Điện Biên dự, động viên Hội thi.
![](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2022/10/1-cao-su-1024x662.jpg)
18 thí sinh đại diện cho hơn 800 lao động của Công ty Cổ phần Cao su Điện Biên tham gia Hội thi. Các thí sinh trải qua 3 phần thi: lý thuyết, chuẩn bị dụng cụ và thực hành trên vườn cây. Từ kết quả Hội thi sẽ chọn ra những thí sinh xuất sắc nhất tham gia Hội thi cấp Tập đoàn năm 2022.
![](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2022/10/2-cao-su-1024x735.jpg)
Hội thi “Bàn tay vàng thu hoạch mủ cao su” nhằm tôn vinh những công nhân, lao động xuất sắc. Đây là hoạt động được duy trì 2 năm/lần, được tổ chức từ cấp nông trường, công ty đến cấp Tập đoàn. Với Công ty Cổ phần Cao su Điện Biên, phong trào “Luyện tay nghề – Thi thợ giỏi” được Hội đồng quản trị, Ban lãnh đạo Công ty đặc biệt quan tâm, tạo điều kiện để công nhân, người lao động học hỏi, trao đổi kinh nghiệm nâng cao tay nghề, tăng năng suất lao động.
Sau 1,5 ngày tranh tài, Ban Tổ chức trao 2 giải khuyến khích, 1 giải ba, 1 giải nhì cho các thí sinh có thành tích tham gia Hội thi; và giải nhất – đạt giải “Bàn tay vàng thu hoạch mủ cao su” năm 2022 thuộc về thí sinh Lò Văn Hoan, công nhân Nông trường Cao su Tuần Giáo.
![](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2020/10/z2110238647097_05510bde47d5472198993cf88534cbde.gif)
![](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2022/10/3.cao-su-1024x755.jpg)
Được biết, Công ty Cổ phần Cao su Điện Biên, hiện đang quản lý hơn 3.730ha cao su, năm 2022 đưa 3.146ha vào khai thác mủ. Công ty khai thác 3.800 tấn mủ quy khô, doanh thu 145,6 tỷ đồng; lợi nhuận sau thuế 5,8 tỷ đồng; nộp ngân sách nhà nước 2,3 tỷ đồng; thu nhập bình quân của người lao động đạt 5,8 triệu đồng/người/tháng.
![](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2022/10/4.cao-su-1024x657.jpg)
Dự án phát triển cao su trên địa bàn tỉnh đã và đang góp phần tạo việc làm, thu nhập ổn định cho người lao động địa phương, góp phần chuyển đổi cơ cấu cây trồng, thay đổi tập quán canh tác của người dân; tham gia xây dựng nông thôn mới.
MINH THÙY
Related posts:
VRG triển khai ứng dụng danh bạ điện tử
Bình Phước điều chỉnh quy hoạch trồng cao su trên đất lâm nghiệp
Cao su Đồng Phú 12 năm liền đạt năng suất vườn cây 2 tấn/ha
VRG chia sẻ về quản lý rừng bền vững
Sản lượng Cao su Krông Buk đạt 102,2% so Nghị quyết
Hình ảnh các lãnh đạo Đảng, Nhà nước, Quốc hội đi bầu cử
Phong trào thi đua phải phù hợp đặc thù đơn vị
Cao su Lai Châu: Đối thoại với người dân góp đất trồng cao su trên địa bàn huyện Sìn Hồ
Đã xây mới 220 "Mái ấm Công đoàn"
Quỹ khuyến học 28/10 - nhân văn và lan tỏa