CSVNO – Sáng ngày 20/7, Tỉnh uỷ viên, Bí thư Huyện uỷ Hớn Quản Quách Thị Ánh, Chủ tịch UBND huyện Phan Thị Kim Oanh cùng lãnh đạo các phòng, đơn vị chuyên môn liên quan đã đi thăm, tìm hiểu dự án trồng chuối già Nam Mỹ (chuối cấy mô) trên địa bàn xã Tân Hưng (Hớn Quản, Bình Phước).
![](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2022/07/1-LANH-DAO-HUYEN-CONG-TY-THAM-DU-AN-1024x683.jpg)
Dự án do Công ty TNHH MTV Cao su Bình Long hợp tác, liên kết đầu tư với Công ty TNHH Union Trading (Thành phố Hồ Chí Minh) trên tổng diện tích 125 ha (trong đó có 75 ha trồng chuối 100% và 50 ha trồng xen chuối trên vuờn cây tái canh).
Ông Đỗ Hữu Dự – Giám đốc điều hành dự án cho biết, trong vụ đầu tiên, năng suất bình quân đạt 50 tấn/ha, giá bán bình quân 5 – 6 ngàn đồng/kg, doanh thu đạt 250 – 300 triệu/ha/vụ, với chu kỳ 2 năm 3 vụ. Chỉ tính riêng diện tích 75 ha trồng chuối 100%, doanh thu vụ đầu tiên đạt hơn 16 tỷ đồng.
![](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2022/07/3-THAM-DAY-CHUYEN-DONG-GOI-BAO-QUAN-1024x683.jpg)
Ông Trịnh Xuân Tiến – Thành viên HĐTV, Trưởng phòng Kế hoạch Đầu tư Công ty cho biết, trong năm nay công ty sẽ phối hợp, mở rộng thêm 74,13 ha trồng chuối già Nam Mỹ thuộc địa bàn Nông truờng Xa Trạch (xã Phước An, huyện Hớn Quản).
![](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2020/10/z2110238647097_05510bde47d5472198993cf88534cbde.gif)
![](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2022/07/2-TRONG-XEN-CHUOI-TREN-VUON-CAY-TAI-CANH-1024x683.jpg)
Bà Quách Thị Ánh – Bí thư Huyện ủy Hớn Quản mong muốn, với trình độ kỹ thuật và kinh nghiệm thực tiễn, phía Ban quản lý dự án sẽ quan tâm hỗ trợ, định hướng, kết nối thị trường để bà con nông dân trên địa bàn có thể đầu tư trồng chuối già Nam Mỹ nhằm chuyển đổi cơ cấu cây trồng, tăng thu nhập cho bà con.
NGUYỄN BẢO
Related posts:
Bế giảng lớp bồi dưỡng kiến thức Quốc phòng an ninh đối tượng 2 thuộc VRG
VRG góp phần phát triển kinh tế xã hội tỉnh Bình Phước
Đẩy mạnh diện tích trồng xen canh
Đảng bộ Cao su Dầu Tiếng vững mạnh nhiều mặt
Trường Cao đẳng Công nghiệp Cao su khai giảng năm học 2019-2020
Công ty CP TM& DV Du lịch Cao su: Phấn đấu tốc độ tăng doanh thu 2 - 4%
Tuyên truyền kết quả phát triển KTXH 2015 và phương hướng, nhiệm vụ 2016
Binh đoàn 15 tổ chức Hội nghị Quân chính và triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm
Cao su Kon Tum: Trao thưởng cho đơn vị thứ 2 về đích sớm
Tỉnh Bình Dương tạo mọi điều kiện để VRG và các đơn vị thành viên tiếp tục phát triển