![](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2022/04/anh-1-3-1024x1024.jpg)
![](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2022/04/anh-2-1-1024x683.jpg)
![](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2022/04/anh-3-2-1024x576.jpg)
Chiến sĩ lái máy
Thật may mắn khi tôi có dịp trực tiếp ở lại nông trường, cùng tham gia với những người công nhân đang phun thuốc tại đây để ghi lại hình ảnh của họ. Trong hình là người công nhân tại Nông trường Plei Kần – Công ty TNHH MTV Cao su Kon Tum đang lái máy phun thuốc phòng trị bệnh cho vườn cây cao su, họ là những chiến sĩ thực thụ, suốt ngày đêm căng mắt lái những cỗ máy phun thuốc chạy trong lô. Địa hình đồi núi Tây Nguyên khó khăn hiểm trở, nhưng tay nghề lái xe của họ khiến tôi phải “nể phục”. Họ chung tay cùng với công ty bảo vệ vườn cây khỏi mầm bệnh nấm gây hại. Nhờ có họ mà giờ đây vườn cây tại nông trường hiện đang là vườn cây cao su có bộ lá đẹp nhất công ty.
Bữa cơm vội vàng
Hình ảnh những người công nhân cao su tại Nông trường Đăk Hring – Công ty TNHH MTV Cao su Kon Tum đang tranh thủ ăn để lấy sức. Họ chia nhau những trái mắm cà, tuy công việc vất vả nhưng mọi người luôn lạc quan, cười vui khiến tôi không khỏi xúc động. Vì địa hình dốc, xe không thể vào tưới được nên những người công nhân phải kéo ống nước đến từng hàng, từng cây để tưới. Xong bữa cơm vội vàng, đạm bạc ấy, họ lại tiếp tục công việc trong đêm tối để tưới cho những mầm cây, niềm hy vọng của cao su Việt Nam.
Tác giả: KHẢ THƯỞNG
![](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2020/10/z2110238647097_05510bde47d5472198993cf88534cbde.gif)
Related posts:
Để bài hát truyền thống thực sự xứng tầm
Đi tìm "cái chữ" cho bà con
Tự trồng hoa cảnh đón Tết
Thương lắm miền Trung
Cần phải nhìn lại chuyện lễ hội
Rộn ràng chờ ngày hội lớn
"Tiếng hát CN Cao su 2015": Phong phú đời sống tinh thần người lao động
Chi hội Nhà báo Tạp chí góp phần giúp đơn vị hoàn thành tốt nhiệm vụ
Không thể quên những ngày tháng hào hùng
Phong trào VHVN-TDTT: Vui, khỏe, thêm gắn kết