CSVNO – Sáng 8/12, tại xã Ia Tiêm (huyện Chư Sê, Gia Lai) Công ty TNHH MTV Cao su Chư Sê long trọng tổ chức lễ khởi công dự án đầu tư xây dựng và kinh doanh kết cấu hạ tầng Khu công nghiệp (KCN) Nam Pleiku.
![Lãnh đạo tỉnh Gia Lai, huyện Chư Sê, VRG và công ty Chư Sê thực hiện nghi thức động thổ](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/DSC_0854.jpg)
Đến dự có ông Dương Văn Trang – Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh; ông Võ Ngọc Thành – Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh; Trần Quốc Trung – Vụ phó Vụ Quản lý kinh tế (Bộ Kế hoạch-Đầu tư); ông Huỳnh Văn Bảo – TGĐ VRG.
![Chủ tịch tỉnh Gia Lai Võ Ngọc Thành trao quyết định thành lập KCN cho lãnh đạo Cao su Chư Sê](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/DSC_0832.jpg)
Dự án KCN Nam Pleiku nằm dọc Quốc lộ 14, cách trung tâm thành phố Pleiku 18 km. Dự án do Công ty TNHH MTV Cao su Chư Sê làm chủ đầu tư với diện tích trên 191 ha (trong đó diện tích đất kinh doanh 136,07 ha) và tổng vốn đầu tư trên 517 tỷ đồng. Tiến độ thực hiện dự án được chia làm 2 giai đoạn, thực hiện trong vòng 4 năm (2020-2024) bao gồm: Giai đoạn 1 (124,46 ha chiếm 6237% diện tích); giai đoạn 2 (67,09 ha chiếm 3763% diện tích). Dự kiến, bắt đầu cho thuê từ năm 2022 cho đến năm 2025 và sẽ lấp đầy KCN trong vòng 5 năm.
![](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2020/10/z2110238647097_05510bde47d5472198993cf88534cbde.gif)
![Lãnh đạo tĩnh và Cao su Chư Sê trao biên bản ghi nhớ cho các nhà đầu tư](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/DSC_0847.jpg)
KCN tiếp nhận các ngành nghề sạch, ít ô nhiễm độc hại như: Chế biến nông lâm sản, sản xuất nguyên liệu sinh học, sản phẩm từ nông sản có giá trị cao… chế biến thực phẩm, công nghiệp tiêu dùng, chế biến thức ăn gia súc… công nghiệp cơ khí chế tạo, cơ khí phục vụ nông nghiệp… Hiện nay, đã có 6 nhà đầu tư đăng ký các dự án tại KCN gồm các ngành nghề: xây dựng nhà xưởng, thu mua và chế biến nông sản; chế biến cà phê bột và cà phê hòa tan; sản xuất máy nông nghiệp và phân bón; dự án cảng cạn IDC… với tổng diện tích đăng ký là 74,77 ha (đạt 55% diện tích kinh doanh).
![TGĐ Huỳnh Văn Bảo phát biểu tại lễ khởi công](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/DSC_0843.jpg)
Phát biểu tại buổi lễ, ông Huỳnh Văn Bảo – TGĐ VRG bày tỏ sự vui mừng trước những nỗ lực, cố gắng của các đơn vị để dự án nhanh chóng được khởi công. TGĐ Huỳnh Văn Bảo cũng nhấn mạnh, việc hình thành KCN Nam Pleiku sẽ tạo điều kiện thúc đẩy các ngành kinh tế phát triển, khai thác có hiệu quả các nguồn tài nguyên, các lĩnh vực có thế mạnh tại địa phương. Ông Bảo cũng đề nghị phía Công ty TNHH MTV Cao su Chư Sê phải đẩy nhanh tiến độ xây dựng kết cấu hạ tầng để các nhà đầu tư nhanh chóng vào đầu tư. Đồng thời các sở, ban ngành cũng tạo điều kiện tốt nhất, thuận lợi nhất để các nhà đầu tư yên tâm sản xuất lâu dài trên địa bàn tỉnh.
![Bí thư tỉnh ủy Dương Văn Trang tặng hoa chúc mừng công ty](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/DSC_0818.jpg)
Cũng tại buổi lễ, Chủ tịch UBND tỉnh Gia Lai Võ Ngọc Thành đã trao quyết định thành lập KCN Nam Pleiku cho đại diện lãnh đạo Công ty TNHH MTV Cao su Chư Sê. Lãnh đạo Ban Quản lý Khu kinh tế tỉnh cùng lãnh đạo Công ty TNHH MTV Cao su Chư Sê cũng đã trao biên bản ghi nhớ cho các nhà đầu tư.
![Ông Phạm Duy Muôn - TGĐ Cao su Chư Sê phát biểu đáp từ.](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/DSC_0822.jpg)
VĂN VĨNH
Related posts:
Khối thi đua Đông Nam bộ: Nộp ngân sách 907 tỷ đồng
Cao su Bà Rịa: Vượt khó, đảm bảo đời sống người lao động
Cao su Phú Riềng xuất sắc toàn diện năm 2020
Cao su Bà Rịa: Tuyên dương 222 con ngoan trò giỏi
Điểm nhấn Hội thi Thợ giỏi 2014
Đảng bộ NT An Lộc: Tổ chức Đại hội điểm của Đảng bộ TCT CS Đồng Nai
Công nghiệp hóa, hiện đại hóa ngành cao su
Quán triệt, triển khai Nghị quyết Đại hội XII của Đảng
Quyết liệt thực hiện hoàn thành cao nhất kế hoạch năm 2021
Cao su Mang Yang: Tọa đàm kỷ niệm 90 năm ngày truyền thống ngành