CSVNO – Ngày 18/9, Chủ tịch Công đoàn (CĐ) CSVN Phan Mạnh Hùng cùng với lãnh đạo Công ty CP Cao su Sa Thầy tổ chức bàn giao 2 căn nhà “Mái ấm CĐ” cho 2 công nhân (CN) có hoàn cảnh khó khăn của Nông trường (NT) Suối Cát và Suối Đá.
![Chủ tịch công đoàn CSVN Phan Mạnh Hùng trao tiền hỗ trợ cho gia đình công nhân Đinh Thế Văn](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/DSC_0154.jpg)
2 trường hợp được trao nhà lần này có hoàn cảnh khó khăn khác nhau. Gia đình anh Hà Văn Luật – Tổ 5 – NT Cao su Suối Đá có người con thứ 2 bị bệnh hiểm nghèo ngay từ lúc mới sinh ra. Cả 2 vợ chồng làm CN gần 10 năm chỉ đủ tiền lo thuốc thang cho con nên vẫn chưa có được căn nhà để ở, phải ở nhà tạm.
![Chủ tịch công đoàn CSVN Phan Mạnh Hùng trao tiền hỗ trợ xây nhà cho gia đình công nhân Hà Văn Luật](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/DSC_01382.jpg)
Còn trường hợp của CN Đinh Thế Văn ở Tổ 5 – NT Suốt Cát lại là một nhân tố điển hình trong lao động sản xuất. Cả 2 vợ chồng đều xung phong nhận chăm sóc những lô cao su ở những nơi khó khăn, những ngày lễ tết đều xin ở lại chăm sóc vườn cây, chống cháy để những CN khác về quê ăn tết. Cả 2 vợ chồng làm CN được 10 năm nhưng vẫn chưa đủ điều kiện để xây dựng căn nhà khang trang.
![Chủ tịch công đoàn CSVN Phan Mạnh Hùng và TGĐ Công ty Sa Thầy Đỗ Thanh Nam kéo băng khai trương nhà mới](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/DSC_0151.jpg)
Sau khi xem xét, CĐ CSVN quyết định hỗ trợ mỗi gia đình 45 triệu đồng để xây dựng nhà “Mái ấm CĐ”. Cùng với tiền tích lũy của gia đình trong thời gian làm CN, sự hỗ trợ ngày công của NT, cả 2 gia đình đã có được căn nhà cấp 4 khang trang với tường xây, mái tôn nền gạch men, tổng diện tích từ 50 – 75m2.
![](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2020/10/z2110238647097_05510bde47d5472198993cf88534cbde.gif)
![Lãnh đạo Nông trường Suối Đá và Đoàn thanh niên Nông trường Suối Đá đến chung vui và tặng quà cho gia đình anh Hà Văn Luật](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/DSC_0145.jpg)
Được biết, đây là 2 trong số 90 căn nhà “Mái ấm CĐ” được CĐ CSVN trao tặng nhân kỷ niệm 90 năm ngày truyền thống ngành cao su 28/10.
![Lãnh đạo Công ty Sa Thầy và Công đoàn CSVN chụp hình lưu niệm với gia đình công nhân Đinh Thế Văn](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/DSC_0164.jpg)
VĂN VĨNH
Related posts:
Vinh danh 78 công nhân ưu tú
Công đoàn Cao su Đồng Phú gắn kết người lao động với đơn vị
Công đoàn Trường Cao đẳng Công nghiệp Cao su tặng quà công nhân
Cao su Sa Thầy phát động Tháng công nhân
Công đoàn CSVN: Đưa Nghị quyết sớm đi vào cuộc sống
Mang Tết đến sớm với CNLĐ nghèo
Đặt lợi ích người lao động lên hàng đầu
Nhiều giải pháp hiệu quả để giữ chân người lao động
Công đoàn Cao su Quảng Trị hỗ trợ 20 triệu đồng cho công nhân dịp Tết
Trao nhà “Mái ấm Công đoàn” cho công nhân khu vực Tây Nguyên