CSVNO – Trong 2 ngày (30-31/5) tại Quảng Ninh, Trung ương Đoàn tổ chức trao giải thưởng “Người thợ trẻ giỏi” toàn quốc lần thứ X, năm 2019. 2 công nhân cao su tiêu biểu, là ĐVTN có thành tích xuất sắc trong phong trào Luyện tay nghề – thi thợ giỏi, đạt giải cao tại Hội thi Bàn tay vàng cấp Tập đoàn được truyên dương Người thợ trẻ giỏi.
![2 công nhân cao su được vinh danh "Người thợ trẻ giỏi" toàn quốc](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/8aa34e753dfbd8a581ea.jpg)
2 công nhân cao su được tuyên dương là chị Lê Thị Thương – Công nhân khai thác NT 9, Công ty TNHH MTV Cao su Phú Riềng và anh Nguyễn Xuân Phúc – Công nhân khai thác NT Hòa Phú, Công ty TNHH MTV Cao su Chư Păh.
![Đoàn đại biểu thăm cơ sở sản xuất và khai thác than](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/5df7df092a88cfd69699.jpg)
Giải thưởng “Người thợ trẻ giỏi” toàn quốc là phần thưởng cao quý của Trung ương Đoàn TNCS Hồ Chí Minh nhằm tôn vinh, khen thưởng những người thợ trẻ có tay nghề cao, có thành tích xuất sắc trong lao động; có giải pháp sáng tạo được áp dụng trong sản xuất đem lại hiệu quả về kinh tế và xã hội.
![Đoàn đại biểu thăm cơ sở sản xuất và khai thác than](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/a6f030d6ba5f5f01064e.jpg)
Năm nay, Giải thưởng “ Người thợ trẻ giỏi” toàn quốc đã nhận được 87 hồ sơ đề cử từ 27 tỉnh, thành Đoàn, Đoàn trực thuộc và Tổng Cục Giáo dục nghề nghiệp – Bộ Lao động, Thương binh và Xã hội. Căn cứ Quy chế Giải thưởng và kết quả từ Hội đồng bình chọn, Ban Bí thư Trung ương Đoàn xem xét trao tặng Giải thưởng “Người thợ trẻ giỏi” toàn quốc năm 2019 cho 34 cá nhân tiêu biểu trong đó 2 nữ, 32 nam. Đây là những điển hình xuất sắc đại diện cho hơn 4,5 triệu thanh niên công nhân, nghệ nhân trẻ, học sinh các trường dạy nghề trong cả nước đang nỗ lực học tập, lao động phục vụ sự nghiệp công nghiệp hóa, hiện đại hóa đất nước.
![](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2020/10/z2110238647097_05510bde47d5472198993cf88534cbde.gif)
![Lãnh đạo Công ty CP Than Núi Béo tặng biểu trưng lưu niệm cho đoàn đại biểu](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/4961a7dc2b5dce03974c.jpg)
Giải thưởng “Người thợ trẻ giỏi” là hoạt động được Trung ương Đoàn TNCS Hồ Chí Minh tổ chức thường niên, nhằm phát huy tinh thần xung kích, sáng tạo cổ vũ, khuyến khích thanh niên công nhân tích cực học tập nâng cao trình độ tay nghề; góp phần xây dựng nguồn nhân lực trẻ có chất lượng cao phục vụ sự nghiệp công nghiệp hóa, hiện đại hóa và hội nhập quốc tế; đồng thời nâng cao nhận thức của thanh niên và xã hội về học nghề lập nghiệp.
![diễn đàn “Phát huy phẩm chất sáng tạo của thanh niên công nhân trong cuộc cách mạng công nghiệp lần thứ tư”](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/8daeeddce351060f5f40.jpg)
Trong khuôn khổ chương trình, các đại biểu tham gia chuỗi các hoạt động: thăm cơ sở sản xuất và khai thác than; diễn đàn “Phát huy phẩm chất sáng tạo của thanh niên công nhân trong cuộc cách mạng công nghiệp lần thứ tư”.
TUỆ LINH – MINH THÔNG
Related posts:
Nhiều ĐVTN Cao su Lộc Ninh sớm hoàn thành kế hoạch
Anh Mai Duy Long được bầu làm Bí thư Đoàn Thanh niên Cao su Bà Rịa
Đoàn TN MDF VRG - Kiên Giang: Nhiều hoạt động ý nghĩa kỷ niệm 90 năm thành lập Đoàn TNCS Hồ Chí Minh
"Hoạt động Đoàn gắn liền với nhiệm vụ chính trị và SXKD của đơn vị"
Đoàn Thanh niên VRG ký quy chế phối hợp với Tỉnh đoàn Bình Phước
Hoạt động Tháng Thanh niên 2018: Bảo đảm thiết thực, hiệu quả
Đoàn Thanh niên các công ty cao su tại Campuchia giao lưu bóng chuyền kỷ niệm 93 năm thành lập Đoàn
Đoàn thanh niên Cao su Phước Hòa: Sáng tạo trong phòng chống dịch Covid - 19
Một thanh niên khối cao su đoạt giải “Sao Phú Riềng Đỏ” 2016
Đoàn Thanh niên góp phần ổn định lao động mùa cạo mới