CSVNO – Ngày 25/12, tại thành phố Sơn La, Công đoàn CSVN đã tuyên dương 100 CNVCLĐ tiêu biểu, xuất sắc đang công tác, làm việc tại các đơn vị miền núi phía Bắc nhân kỷ niệm 10 năm phát triển cao su ở miền núi phía Bắc và chào mừng sự kiện khánh thành Nhà máy chế biến mủ cao su 28-10, Công ty CPCS Sơn La – nhà máy chế biến đầu tiên tại miền núi phía Bắc.
![Đây là những CNVCLĐ tiêu biểu, xuất sắc đang công tác, làm việc tại các đơn vị miền núi phía Bắc](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2018/12/DSC_7370.jpg)
Đây là những cá nhân có nhiều đóng góp cho việc phát triển cao su của các công ty miền núi phía Bắc thuộc VRG nói riêng và của ngành Cao su Việt Nam nói chung trong thời gian vừa qua.
![Ông Hứa Ngọc Hiệp - Phó TGĐ VRG và ông Lò Minh Hùng - Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch tỉnh Sơn La trao thưởng cho CNVCLĐ xuất sắc](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2018/12/IMG_3438.jpg)
Năm 2007, VRG bắt đầu triển khai thực hiện chương trình phát triển cao su tại các tỉnh miền núi phía Bắc theo chủ trương của Đảng và Nhà nước. Việc đưa cây cao su tại vùng truyền thống ở phía Nam ra đất mới miền núi phía Bắc gặp nhiều khó khăn, thử thách.
Nhìn chung, tình hình kinh tế của các tỉnh trong khu vực vẫn còn khó khăn, đời sống của người dân, đặc biệt là đồng bào dân tộc còn thấp. Từ trước đến nay, bà con vốn quen với việc trồng ngô, trồng sắn, quen với tập quán canh tác nhỏ lẻ, nên thời gian đầu bà con còn bỡ ngỡ, chưa hiểu và chưa thực sự tin tưởng vào giá trị cây cao su đem lại.
![](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2020/10/z2110238647097_05510bde47d5472198993cf88534cbde.gif)
Với vị trí, vai trò và trách nhiệm của mình, Công đoàn CSVN trong thời gian qua đã thực hiện tốt các chức năng hoạt động của mình như: tuyên truyền giáo dục, tham gia quản lý và bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp chính đáng của người lao động nói nói chung và khu vực miền núi phía Bắc nói riêng.
![Chủ tịch CĐ CSVN Phan Mạnh Hùng trao thưởng cho CNVCLĐ tiêu biểu, xuất sắc](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2018/12/IMG_3464.jpg)
Sự kiện VRG mở cạo cây cao su ở Lai Châu năm 2016, khánh thành nhà máy chế biến mủ cao su đầu tiên tại miền núi phía Bắc năm 2018 và Công đoàn Cao su Việt Nam tổ chức lễ tuyên dương CNVCLĐ tiêu biểu xuất sắc tại các đơn vị khu vực miền núi phía Bắc lần thứ 2 hôm nay không chỉ có ý nghĩa đối với VRG và chính quyền địa phương, mà còn làm thỏa lòng mong đợi của những người đã cống hiến sức lực, trí tuệ của mình cho sự phát triển cao su tại các đơn vị trong khu vực.
![Ông Trương Minh Trung - Phó TGĐ VRG và ông Lê Thanh Hà - UV.BCH Tổng Liên đoàn Lao động VN, Chủ tịch LĐLĐ tỉnh Điện Biên trao thưởng công nhân xuất sắc](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2018/12/IMG_3486.jpg)
Phát biểu tại lễ tuyên dương, ông Hứa Ngọc Hiệp – Phó TGĐ VRG cho rằng: “Ngay từ đầu, Ban lãnh đạo Tập đoàn đã xác định việc đầu tư trồng cao su tại Tây Bắc không hoàn toàn hướng đến mục tiêu lợi nhuận. Là một Tập đoàn kinh tế lớn của đất nước, Tập đoàn CN Cao su VN mong muốn cùng với địa phương chung tay chăm lo cho bà con đồng bào dân tộc thiểu số, góp phần vào công cuộc xóa đói giảm nghèo, đưa cuộc sống bà con dần ổn định, phát triển kinh tế gắn với ổn định an sinh xã hội, củng cố quốc phòng, xây dựng nông thôn mới và đặc biệt là nhằm tri ân đồng bào dân tộc tại vùng giàu truyền thống cách mạng nhưng đời sống còn nhiều khó khăn”.
![Bà Thái Thị Mai - Phó Chủ tịch LĐLĐ tỉnh Sơn La trao thưởng cho CN.](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2018/12/IMG_3522-620x412.jpg)
![Đây là những tấm gương xuất sắc, điển hình](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2018/12/IMG_3497.jpg)
ĐÀO PHONG – BẢO KHÁNH
Related posts:
Quà Tết đến với công nhân Cao su Hà Giang
Công đoàn Cao su Mang Yang: Thực hiện nhiều phần việc ý nghĩa trong Tháng Công nhân
Cán bộ CĐ trong giai đoạn mới: "Sống và vào cuộc với nhịp sống của người lao động"
Công đoàn Cao su Nghệ An: Cùng đoàn kết vượt khó
Không thể xem nhẹ bữa ăn giữa ca
Hoạt động Công đoàn hướng về cơ sở, đi vào thực chất
Tuyên dương 344 học sinh, sinh viên học giỏi, vượt khó
Ấm áp “Tết sum vầy” của công nhân xa quê
Trung thu mùa cao su mất giá: Vẫn trọn niềm vui
Cao su Bình Long mang trung thu đến với thiếu nhi xã Đồng Nơ