CSVNO – Đó là khẳng định của lãnh đạo VRG và Tư lệnh Quân khu 7 (QK7) tại Hội nghị sơ kết thực hiện thỏa thuận tăng cường hợp tác giữa hai đơn vị trong giai đoạn 2016-2018 tổ chức ngày 20/12.
Tham dự hội nghị có đồng chí Trung tướng Võ Minh Lương – Ủy viên Trung ương Đảng, Tư lệnh Quân khu 7, đại diện bộ chỉ huy quân sự các tỉnh miền Đông Nam bộ và Bình Thuận. Về phía VRG có Chủ tịch HĐQT Trần Ngọc Thuận, TGĐ Huỳnh Văn Bảo và các ban chuyên môn, cùng lãnh đạo các đơn vị thành viên trên địa bàn các tỉnh QK 7 đóng quân.
Phát huy kết quả đạt được hơn 30 năm kết nghĩa, trong hai năm 2016 – 2018, QK7 và VRG đã tổ chức nhiều hoạt động phối hợp đem lại kết quả thiết thực trên nhiều mặt. Quân khu và các cơ quan quân sự các cấp đã tổ chức hàng trăm lớp bồi dưỡng kiến thức quốc phòng, an ninh cho khoảng 15.000 cán bộ của các đơn vị thành viên thuộc VRG; tổ chức hàng trăm lớp cập nhật kiến thức quốc phòng, an ninh cho hàng chục nghìn cán bộ tham gia. Ban chỉ huy quân sự và lực lượng tự vệ các đơn vị thành viên VRG thường xuyên tham gia diễn tập khu vực phòng thủ, cứu hộ, cứu nạn, phòng chống cháy rừng; tổ chức tập luyện các phương án sẵn sàng chiến đấu. Các đơn vị thuộc VRG hỗ trợ QK7 xây dựng 31 căn nhà “Đại đoàn kết”, “Nhà đồng đội”, “Nhà tình thương” với tổng kinh phí 930 triệu đồng. VRG cũng thường xuyên giúp đỡ các đơn vị thuộc QK7 trao đổi phương pháp trồng, chăm sóc và khai thác cây cao su đạt hiệu quả cao…
Cơ quan quân sự các cấp đã phối hợp chặt chẽ với các đơn vị thành viên Tập đoàn thường xuyên củng cố, xây dựng chất lượng, nhất là chất lượng chính trị của các đơn vị tự vệ; hàng năm cơ quan quân sự các cấp tổ chức tập huấn cán bộ, giáo dục chính trị, huấn luyện quân sự cho các đối tượng theo chương trình đã quy định; tham gia hội thi, hội thao các cấp đạt kết quả cao. Các đơn vị thành viên đã cử lực lượng tự vệ tham gia huấn luyện, diễu binh, diễu hành nhân kỷ niệm các ngày lễ lớn, hoàn thành xuất sắc các nhiệm vụ được giao.
Phát biểu tại buổi lễ, lãnh đạo 2 đơn vị đã khẳng định mối quan hệ đoàn kết, gắn bó trong việc phối hợp thực hiện nhiệm vụ, góp phần giữ vững ổn định an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội, phát triển kinh tế, tăng cường quốc phòng an ninh, xây dựng thế trận lòng dân. Đồng thời thống nhất chỉ đạo nhiệm vụ trong thời gian tới, 2 bên sẽ tiếp tục tăng cường phối hợp thực hiện nhiệm vụ xây dựng phát triển kinh tế gắn với xây dựng thế trận quốc phòng trên các địa bàn trọng điểm nhằm nâng cao chất lượng hiệu quả, quy mô sản xuất tạo công ăn việc làm, an sinh xã hội, xây dựng tiềm lực kinh tế, thế trận khu vực phòng thủ ngày càng vững chắc.
NGUYỄN CƯỜNG – VŨ PHONG
Related posts:
- Công bố các quyết định bổ nhiệm chức vụ lãnh đạo Cao su Dầu Tiếng
- Phát huy truyền thống 93 năm hào hùng, xây dựng VRG phát triển ổn định và bền vững
- Hội nghị công nghiệp sẽ tổ chức vào tháng 7
- Ông Nguyễn Minh Đoan trúng cử Chủ tịch HĐQT Cao su Bà Rịa
- Phát huy truyền thống, xây dựng ngành phát triển bền vững
- Ủy ban Quản lý vốn Nhà nước tại doanh nghiệp: 6 trọng tâm chỉ đạo điều hành thực hiện Nghị quyết của...
- Xem xét mua lại dự án của Cao su Đắk Lắk
- Khối thi đua Duyên hải miền Trung 2: Một năm nỗ lực vượt khó
- Đồng ý thí điểm cho hộ nông dân góp vốn bằng quyền sử dụng đất để trồng cao su
- VRG đóng góp kinh phí cho Quỹ Vaccine từ chi phí sản xuất