CSVNO – Trong không khí mùa xuân đang đến gần, nhằm tạo sân chơi cho người lao động sau một năm vất vả trên vườn cây, ngày 29 & 30/1, Công đoàn và Đoàn Thanh niên Công ty TNHH MTV Cao su Bình Thuận đã tổ chức Hội thi gói bánh tét, bánh chưng, trình bày mâm ngũ quả và hội thi ẩm thực đón Tết Nguyên đán Mậu Tuất với tên gọi “Hương vị mùa xuân”.
![Hội thi diễn ra trong không khí sôi nổi, hào hứng](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2018/02/IMG_7553.jpg)
Đây là năm thứ 3 Công đoàn và Đoàn Thanh niên Cao su Bình Thuận tổ chức Hội thi. Và là năm thứ 2 liên tiếp Tạp chí Cao su VN – đơn vị kết nghĩa với Cao su Bình Thuận tham gia hội thi.
![Đội thi Tạp chí Cao su VN](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2018/02/IMG_7571.jpg)
Hội thi gói bánh chưng, bánh tét và trình bày mâm ngũ quả là điểm độc đáo riêng của Cao su Bình Thuận so với các đơn vị trong ngành. Hội thi diễn ra trong không khí hào hứng sôi nổi. Thời gian thi gói bánh là 2 tiếng đồng hồ và nấu là 8 tiếng. Ngay từ những phút giây đầu tiên, những đôi bàn tay khéo léo của các thí sinh thoăn thoắt tranh tài, tiếng nói cười náo nhiệt cả hội trường Nhà văn hóa của công ty.
![Những người công nhân không chỉ giỏi cạo mủ mà gói bánh rất khéo](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2018/02/IMG_7588.jpg)
Màu xanh mướt của lá với bàn tay khéo léo của người thợ đã tạo nên những chiếc bánh thật đẹp. Đi một vòng quanh các đội thi, chúng tôi cảm nhận được tình thần đoàn kết, sự hợp tác rất cao của các thành viên trong đội thi. Những thau nếp, thịt đỗ đã vơi dần, từng chồng bánh tét, bánh chưng của các đội chất cao thành từng dãy trông thật hấp dẫn.
![](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2020/10/z2110238647097_05510bde47d5472198993cf88534cbde.gif)
![Đội thi Xí nghiệp chế biến](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2018/02/IMG_7548.jpg)
Các đội đã nỗ lực hết mình thể hiện sự khéo léo, tinh tế trong cách gói bánh, mang lại những sản phẩm không chỉ đẹp về hình thức mà còn ngon về chất, mang đúng bản sắc, hương vị bánh chưng ngày tết truyền thống của dân tộc Việt Nam.
![Đội thi Tạp chí Cao su VN](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2018/02/IMG_7687.jpg)
Nếu như hội thi gói bánh tét, bánh chưng diễn ra tưng bừng, náo nhiệt thì phần thi trình bày mâm ngũ quả lại trầm lắng hơn trong không khí thành kính hướng về tổ tiên. Việc chọn những loại quả màu sắc đẹp mắt, hài hòa được các đội thi thực hiện tỉ mẫn, công phu và tài hoa. Sản phẩm của các đội thi được bài trí đẹp mắt, hấp dẫn, tất cả đều mang đến thông điệp và khát vọng một năm mới sức khỏe, thịnh vượng, ấm no và hạnh phúc. Đặc biệt tại hội thi, các thí sinh đều mong muốn một năm mới giá mủ cao su sẽ khởi sắc hơn, CBCNV LĐ tiếp tục chung sức, đồng lòng, vững vàng vượt khó.
![Phần thi trang trí mâm ngũ quả của Tạp chí Cao su VN](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2018/02/IMG_7930.jpg)
Trong khuôn khổ hội thi “Hương vị ngày xuân”, tối ngày 29/1, Công đoàn và Đoàn Thanh niên Công ty cũng tổ chức chương trình game show “Rạng ngời xuân”. Với nhiều trò chơi vui nhộn, chương trình đã thu hút đông đảo CBCNV LĐ tham gia, thực sự là sân chơi giao lưu, gắn kết các đơn vị. Tại chương trình, lãnh đạo Cao su Bình thuận đã trao 12 phần quà tết, lãnh đạo và Chi đoàn Tạp chí Cao su VN trao 15 phần quà cho CNLĐ khó khăn của công ty, mỗi phần trị giá 500.000 đồng.
![Phó TGĐ Cao su Bình Thuận Phạm Nguyên Khang trao quà Tết cho người lao động](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2018/02/IMG_7776.jpg)
![Lãnh đạo Tạp chí Cao su VN trào quà Tết cho người lao động Cao su Bình Thuận](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2018/02/IMG_7785.jpg)
Kết thúc hội thi, giải nhất tập thể thuộc về Nông trường Thuận Tân, Nông trường Sông Giêng đạt giải nhì, Nông trường Thuận Đức và Gia Huynh đồng giải ba. Ngoài ra, Tạp chí Cao su VN đạt giải mâm ngũ quả đẹp nhất, Văn phòng công ty đạt giải gói bánh chưng ngon nhất, Nông trường Sông Giêng đạt giải gói bánh tét ngon nhất, dưa món ngon nhất thuộc về Nông trường Thuận Tân, giải nấu ăn ngon nhất thuộc về Nông trường Thuận Đức.
![TGĐ Cao su Bình Thuận Nguyễn Văn Thanh trao giải toàn đoàn](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2018/02/IMG_7954.jpg)
Anh Bùi Đức Khánh – Thí sinh đội thi Nông trường Sông Giêng, chia sẻ: “Đây là lần thứ ba chúng tôi tham gia hội thi gói bánh chưng, bánh tét và trình bày mâm ngũ quả, tôi thấy rằng hội thi năm nay được các đội chuẩn bị công phu, chu đáo. Đội nào cũng có một nét riêng. Tôi hy vọng rằng lãnh đạo đơn vị, Công đoàn và ĐTN sẽ tổ chức nhiều hội thi hơn nữa, tạo sân chơi cho người công nhân chúng tôi có thể giao lưu, học hỏi lẫn nhau”.
![Đoàn viên thanh niên hào hứng tham gia các trò chơi](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2018/02/IMG_7724.jpg)
Anh Nguyễn Ngọc Mùi – Chủ tịch Công đoàn Cao su Bình Thuận, chia sẻ: “Ý tưởng tổ chức Hội thi gói bánh chưng, bánh tét và trình bày mâm ngũ quả được Công đoàn Cao su Bình Thuận đưa ra cách đây 3 năm và được người lao động nghiệt tình hưởng ứng. Chúng tôi muốn tạo một sân chơi ý nghĩa cho người lao động sum vầy mỗi khi tết đến xuân về. Qua 3 lần tổ chức, hội thi thu hút đông đảo CNVC LĐ tham gia hào hứng và sôi nổi. Công đoàn và ĐTN Cao su Bình Thuận sẽ tiếp tục tổ chức nhiều hoạt động thiết thực cho người lao động trong thời gian tới”.
![Ban giám khảo chấm giải tại Hội thi](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2018/02/IMG_7872.jpg)
Hội thi đem đến không khí vui tươi phấn khởi, khí thế thi đua, tinh thần đoàn kết trong từng đơn vị. Bên cạnh đó, còn khơi dậy truyền thống văn hóa của dân tộc mỗi khi tết đến xuân về.
Tuệ Linh
Related posts:
Lời tự sự của cây cao su già ở Dầu Giây
Đội Công ty CP TMDV&DL Cao su giành giải nhất Hội thi tìm hiểu “85 năm truyền thống ngành cao su VN”...
Đoàn thanh niên Cao su Chư Sê thi đấu quần vợt
Cao su Bình Long thi ca khúc cách mạng kỷ niệm thành lập Đoàn
Gửi một lời yêu với ngành cao su
Cây cao su ở Việt Nam dưới góc nhìn Lịch sử - Sinh thái (1897 - 1975)
Nguồn gốc giống cao su do ông E. Rauol đưa vào Việt Nam
Thời kỳ phát triển và các bước thăng trầm
Ông Trần Trọng Dũng tái đắc cử Chủ tịch Hội Nhà báo TPHCM
Cầu thủ "đá cặp" với showbiz: Mối quan hệ "cộng sinh"?