CSVN – Theo Thường trực Ban Chỉ đạo Tây Nguyên, đến nay các tỉnh Tây Nguyên (Đắk Lắk, Đắk Nông, Lâm Đồng, Gia Lai, Kon Tum) không còn mở rộng diện tích cây cao su mà chỉ chú trọng đầu tư chăm sóc, thâm canh tăng năng suất, sản lượng mủ cao su để mang lại hiệu quả kinh tế cao.
![Ảnh: Lê Trịnh Kiểm](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2017/06/LÊ-TRỊNH-KIỂM-19.-Vũ-điệu-của-nước.jpg)
Theo thống kê, các tỉnh Tây Nguyên hiện có tổng diện tích cao su trên 251.348 ha, trong đó có 139.115 ha cao su đã đưa vào kinh doanh khai thác mủ; đồng thời có 220 dự án chuyển đổi rừng nghèo kiệt và đất lâm nghiệp sang trồng 73.131 ha cao su.
Từ năm 2016 trở lại đây, các tỉnh Tây Nguyên thực hiện nghiêm việc đóng cửa rừng, không chuyển mục đích sử dụng rừng tự nhiên sang mục đích khác cũng như không chuyển đổi rừng tự nhiên nghèo kiệt sang trồng cây công nghiệp dài ngày nói chung, cây cao su nói riêng.
T.N
![](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2020/10/z2110238647097_05510bde47d5472198993cf88534cbde.gif)
Related posts:
Các công ty cao su khu vực Campuchia: Tiếp tục bứt phá, đoàn kết hoàn thành nhiệm vụ
Gỗ Thuận An phấn đấu đạt tổng doanh thu 489 tỷ đồng
"Bàn tay vàng" Cao su Chư Prông: 10 thí sinh đạt giải đều giành điểm tuyệt đối
VRG gặp mặt báo chí đầu Xuân 2022
Đội thi Cao su Phú Riềng: "Bản lĩnh và chất lượng duy trì tốt như các lần trước"
Báo chí luôn song hành cùng VRG
Cao su Chư Prông nâng cấp hệ thống xử lý nước thải lên cột A
Cao su Việt Lào dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ
Đảng ủy Rubico quyết tâm hoàn thành nhiệm vụ năm 2017
Phát triển bền vững chiến lược trọng tâm của VRG