CSVNO – Tối 13/5, Trung ương Đoàn đã tổ chức lễ tuyên dương 60 người thợ trẻ giỏi toàn quốc lần VIII năm 2017 tại Nhà hát Bến Thành (TPHCM). VRG có 6 gương được tuyên dương lần này.
Đó là anh Dương Chí Khánh – Bí thư đoàn cơ sở, công nhân NT Quyết Thắng – Công ty TNHH MTV Cao su Quảng Trị; anh Đỗ Lường Minh – Công nhân NT Tân Hưng, Công ty CP Cao su Phước Hòa; Lê Tài – Công nhân NT Cẩm Mỹ – Tổng Công ty Cao su Đồng Nai; anh Trần Văn Diệu – NT Trần Văn Lưu – Cao su Dầu Tiếng; Trần Duy Đức – Công nhân NT Thống Nhất – Cao su Chư Prông và chị Trần Thị Lệ Hằng- NT Thọ Sơn – Cao su Phú Riềng.
Đây là những đại diện tiêu biểu cho thế hệ trẻ ngành cao su, có nhiều sáng kiến sáng tạo, nỗ lực phấn đấu, rèn luyện tay nghề thi thợ giỏi, đã được vinh danh tại Hội thi Bàn tay vàng khai thác mủ ngành cao su. Những gương mặt này được Trung ương đoàn xét duyệt, tuyên dương qua đề cử từ ĐTN VRG và tỉnh đoàn các tỉnh Bình Dương, Bình Phước Đồng Nai, Quảng Trị, Gia Lai nơi các công ty cao su đóng chân.
60 người thợ trẻ giỏi được tuyển chọn từ 181 hồ sơ đề cử từ Đoàn TNCS của 48 tỉnh thành trực thuộc. Trung ương Đoàn đã thành lập Hội đồng bình chọn giải thưởng với thành viên là những chuyên gia, nhà khoa học có uy tín trong các lĩnh vực liên quan và lựa chọn 60 cá nhân tiêu biểu, xuất sắc để tôn vinh, trao giải Người thợ trẻ giỏi toàn quốc lần thứ VIII.
Lễ tôn vinh nhằm chào mừng kỷ niệm 127 năm ngày sinh Chủ tịch Hồ Chí Minh, khen thưởng những người thợ trẻ có tay nghề cao, có thành tích xuất sắc trong lao động; có giải pháp sáng tạo được áp dụng trong sản xuất đem lại hiệu quả kinh tế và xã hội.
Qua 8 lần tuyên dương, đã có 568 gương điển hình được vinh danh, là những những đại diện xuất sắc nhất cho hơn 4,5 triệu thanh niên công nhân, học sinh các trường dạy nghề trong cả nước, đã và đang nỗ lực học tập, lao động phục vụ sự nghiệp công nghiệp hóa, hiện đại hóa đất nước.
Trong khuôn khổ liên hoan Người thợ trẻ giỏi toàn quốc năm nay, thanh niên công nhân, sinh viên còn tham gia các hoạt động: Tọa đàm đồng hành với thanh niên, công nhân trong phát triển kinh tế, xã hội và hội nhập quốc tế; lễ dâng hoa, báo công Chủ tịch Hồ Chí Minh; tham quan dây chuyền sản xuất công nghiệp hiện đại; giao lưu thắp sáng ước mơ người thợ trẻ cùng sinh viên tại TPHCM.
Vũ Phong
Related posts:
- 21 đồng chí trúng cử ban chấp hành Đoàn Thanh niên VRG nhiệm kỳ 2017 - 2022
- Đẩy mạnh tuyên truyền biển, đảo cho thanh niên
- Anh Vũ Xuân Phát với sáng kiến ứng dụng công nghệ thông tin theo dõi lịch nông vụ
- Những người trẻ viết tiếp truyền thống ngành
- Đoàn thanh niên Cao su Bình Long tổ chức nhiều hoạt động ý nghĩa phòng chống dịch Covid -19
- Đội bóng TCT Lương thực miền Nam vô địch giải bóng đá "Thanh niên VRG Cup 2023"
- Hiến máu tình nguyện nhân truyền thống ngành
- Ý nghĩa chương trình tình nguyện của Đoàn Thanh niên VRG tại Campuchia
- Tuổi trẻ Cao su Dầu Tiếng thực hiện nhiều công trình chào mừng Hội thi Bàn tay vàng
- Người thủ lĩnh thanh niên năng động, sáng tạo trong mọi phong trào