CSVNO – Ngày 7/4, tại tỉnh Champasak, nước CHDCND Lào, Công ty CPCS Việt – Lào tổ chức Hội nghị Người lao động năm 2017.
![Ông Nguyễn Tiến Đức – Phó TGĐ VRG (ngoài cùng bên trái) và ông lâm Xuân Thao – Chánh Văn phòng Tổng lãnh sự quán Việt Nam tại 4 tỉnh Nam Lào (ngoài cùng bên phải) trao tặng cờ thi đua xuất sắc của Chính phủ cho Công ty CP Cao su Việt Lào.](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2017/04/VIET-LAO.jpg)
Ngay từ đầu năm 2016, BGĐ Công ty CPCS Việt – Lào đã chỉ đạo quyết liệt đến CNVC LĐ với tinh thần: khắc phục khó khăn, vượt qua thử thách, phát huy thuận lợi, hoàn thành tốt mục tiêu, nhiệm vụ với phương châm là: Kinh doanh phải có lãi.
Công ty đã đưa ra hàng loạt chủ trương linh hoạt với tình hình thực tế, như: cắt giảm đầu tư XDCB, giảm chi phí để hạ giá thành, tổ chức sắp xếp lại sản xuất, khai thác, chế biến, bán hàng, cân đối lại tài chính, cơ cấu lại vốn vay, chế độ cạo D4 chiếm 78,49 % diện tích nên giảm áp lực thiếu lao động…
![Đại biểu dự hội nghị.](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2017/04/DSC09280.jpg)
Theo ông Ngô Quyền – Giám đốc Công ty, năm 2016, công ty khai thác được 16.892 tấn mủ cao su (đạt 112,61% KH), chế biến 15.328 tấn (đạt 98,75% KH), tiêu thụ 19.164 tấn (đạt 104,55% KH). Giá thành bình quân 21,3 triệu đồng/tấn, giá bán bình quân 26,4 triệu đồng/tấn. Doanh thu 510 tỷ đồng (đạt108,01% KH). Lợi nhuận trước thuế 62 tỷ đồng (đạt 419,44% KH), lợi nhuận sau thuế 56 tỷ đồng (612,61% KH).
![](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2020/10/z2110238647097_05510bde47d5472198993cf88534cbde.gif)
![Ông Nguyễn Tiến Đức – Phó TGĐ VRG tặng bằng khen cho CNVC LĐ công ty.](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2017/04/DSC09357.jpg)
Công ty hiện có 2.671 lao động, trong đó lao động người Lào là 2.319 người (chiếm 86,82%). Thu nhập bình quân năm 2016 đạt 6,4 triệu đồng/người/tháng.
![Ông Phan Mạnh Hùng - Chủ tịch Công đoàn Cao su VN tặng Cờ thi đua xuất sắc cho Công đoàn Công ty.](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2017/04/DSC09366.jpg)
Kế hoạch năm 2017, công ty khai thác 9.446 ha cao su, với sản lượng 15.500 tấn quy khô; chế biến 16.587 tấn; tiêu thụ 18.500 tấn; chăm sóc tốt vườn cây kiến thiết cơ bản 405,23 ha. Doanh thu 622 tỷ đồng; lợi nhuận trước thuế 94,615 tỷ đồng; lợi nhuận sau thuế 72 tỷ đồng.
“Một trong những ưu tiên hàng đầu của công ty trong năm 2017 là phấn đấu nâng cao thu nhập để giữ chân người lao động. Trong bối cảnh ngành cao su vẫn phải đối mặt với nhiều khó khăn, công ty tiếp tục thực hiện các biện pháp như tiết kiệm chi phí, tăng năng suất lao động nhằm hạ giá thành sản phẩm, đảm bảo SXKD có lãi” – ông Ngô Quyền nhấn mạnh.
Phát biểu tại hội nghị, ông Nguyễn Tiến Đức – Phó TGĐ VRG, chỉ đạo: “Để hoàn thành các chỉ tiêu kế hoạch năm 2017, công ty phải tiếp tục tiết giảm chi phí để hạ giá thành sản phẩm. Một trong những giải pháp hạ giá thành, tăng năng suất và thu nhập cho công nhân lao động là chuyển qua chế độ cạo D4 đồng loạt. Đồng thời phải tìm mọi giải pháp để tăng năng suất vườn cây lên 1,5 tấn/ha. Chú trọng cơ cấu sản phẩm, tăng sản lượng mủ SVR 10, SVR 20. Tìm kiếm thêm khách hàng mới, ký kết hợp đồng dài hạn…”.
Ngọc Cẩm
Related posts:
Cao su Chư Mom Ray: Trao tặng 1.050 hộp khẩu trang cho công nhân
Cao su Bà Rịa: Giá bán bình quân 39 triệu đồng/tấn mủ
Cơ khí Cao su sẽ duy trì tốt nhất các chế độ đãi ngộ người lao động
Tự hào khi sử dụng sản phẩm từ dòng nhựa cao su mình làm ra
Phối hợp hiệu quả giữa Bộ đội Biên phòng Gia Lai với 5 công ty cao su
Cao su Phú Riềng quyết tâm vượt kế hoạch được giao
Khối thi đua Campuchia 2: Nỗ lực vượt khó hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ
Nông trường Lợi Hưng “về đích” sớm nhất Cao su Bình Long
VRG sẽ đẩy nhanh tiến độ văn phòng điện tử trong 2017
Tiếp tục cấp quyền sử dụng nhãn hiệu “Cao su Việt Nam”