CSVN – Là Phó Giám đốc NT Đồng Nơ (Công ty TNHH MTV Cao su Bình Long) chuyên trách kiến thiết cơ bản và công tác bảo vệ, với sức trẻ của mình, anh Nguyễn Thành Công không chỉ đưa ra nhiều sáng kiến sáng tạo trong công tác quản lý mà còn luôn gần gũi, hỗ trợ người lao động.
![Anh Nguyễn Thành Công - Phó GĐ NT Đồng Nơ, Công ty TNHH MTV Cao su Bình Long.](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2016/09/cong-460x367.jpg)
Anh thường xuyên có mặt tại vườn cây trồng mới, “lăn lộn” cùng bà con CN. Khi thấy làm cỏ bằng thủ công, mất nhiều thời gian, năng suất lao động thấp, anh liền liên hệ thuê làm cỏ bằng máy, năng suất gấp năm lần công lao động. Nhờ vậy giảm thiểu sức người và tăng thu nhập cho CN, lại tạo thông thoáng cho đất, tăng độ xốp, thuận lợi cho sự phát triển của cây cao su.
Ngoài ra anh còn động viên CN tăng gia trồng xen canh hoa màu để có thu nhập. Để đỡ đần người lao động, anh còn mạnh dạn đề xuất với lãnh đạo công ty cho xây mỗi tổ một nhà vệ sinh, trang bị bàn ghế cho CN ăn giữa ca. Nhà bếp tổ nào ẩm thấp dột nát, anh cho tu sửa lại cao ráo, sạch sẽ. Kinh phí này anh vận động mạnh thường quân, CN không phải đóng góp đồng nào. Đặc biệt bếp ăn luôn được kiểm tra chặt chẽ về khâu an toàn thực phẩm.
Trong phong trào thể dục thể thao anh thường xuyên tổ chức giao lưu, tặng quà cho Đoàn thanh niên (ĐTN) địa phương, nhằm tạo mối quan hệ thân thiện, mật thiết, cùng nhau đảm bảo an ninh trật tự, bảo vệ vườn cây, chống mất trộm mủ. Dưới chỉ đạo của anh, ĐTN nông trường luôn tổ chức thu gom cành nhánh, vệ sinh vườn cây gọn gàng, thu gom rác, cỏ dại tại đơn vị, tạo môi trường trong sạch, thoáng đãng. Anh thường xuyên cùng anh em bảo vệ trực tuần tra trong đêm, kể cả những đêm mưa to.
![](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2020/10/z2110238647097_05510bde47d5472198993cf88534cbde.gif)
Đặc biệt, thấy sân bóng đá nông trường gồ ghề lầy lội, anh đã đem máy ủi của gia đình, tự bỏ tiền túi mua dầu và trực tiếp cầm vô lăng xuống sân bóng xử lý. Hình ảnh người phó giám đốc NT tay cầm vô lăng vận hành máy san lấp giữa trời mưa to, người ướt sũng hơn nửa ngày trời khiến ai cũng tấm tắc khen ngợi.
Ngoài ra, với cương vị Chủ tịch Công đoàn Nông trường, anh luôn thăm hỏi CBCN đã nghỉ hưu, CN ốm đau, có hoàn cảnh khó khăn, an ủi động viên cả tinh thần lẫn vật chất. Không những sống giản dị, hòa đồng, gần gũi, thân thiện, anh còn kề vai sát cánh, đồng cam cộng khổ cùng với bà con CN, nhờ vậy, được đông đảo cán bộ CN tin yêu, quí mến.
Nguyễn Thị Nhị
Related posts:
Đam mê, sáng tạo nghiên cứu khoa học
Cô “Công nhân Cao su Việt Nam ưu tú” tâm huyết với ngành
"Làm cán bộ Công đoàn phải có kỹ năng và nhiệt huyết"
Ba thế hệ gắn bó với nghề cao su qua nhiều thập kỷ
Hạnh phúc lớn nhất là được lao động, sáng tạo và cống hiến
Tinh thần Phú Riềng Đỏ sáng mãi
"Sản lượng vượt năm nay sẽ cao hơn năm 2020"
20 năm sống cùng đồng bào
“Nghiêm khắc với bản thân sẽ cải thiện được tay nghề”
Tình cảnh đời sống của công nhân đồn điền cao su