CSVNO – Đây là thông tin tại Lễ kỷ niệm 87 năm ngày thành lập Công đoàn Việt Nam; Hội nghị Ban Chấp hành lần thứ 8 (mở rộng) và tổng kết “tháng công nhân” năm 2016 do Công đoàn Cao su VN đồng thời tổ chức cùng ngày 28/7.
![Khen thưởng các Công đoàn cơ sở thực hiện tốt Tháng công nhân.](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2016/07/cd-1-e1469850193906-460x242.jpg)
Báo cáo phong trào CNVC LĐ và hoạt động Công đoàn 6 tháng đầu năm, Phó Chủ tịch thường trực Công đoàn CSVN Phan Tấn Hải khái quát, mặc dù gặp nhiều khó khăn như giá mủ cao su vẫn ở mức thấp, thời tiết bất lợi dẫn đến thời gian mở cạo chậm… nhưng với kinh nghiệm vượt khó của mình, cộng với sự đoàn kết và nghị lực của đội ngũ CBCNVLĐ, đặc biệt, với vị trí, vai trò, trách nhiệm, các cấp Công đoàn đã phối hợp cùng chính quyền tìm các giải pháp khắc phục khó khăn, ổn định sản xuất; tổ chức các phong trào thi đua, vận động người lao động chia sẻ khó khăn cùng doanh nghiệp.
Bên cạnh đó, các cấp Công đoàn còn đẩy mạnh hoạt động chăm lo đời sống vật chất, tinh thần cho người lao động một cách thiết thực như thăm hỏi, động viên công nhân có hoàn cảnh khó khăn, bị tai nạn lao động, người lao động đi công tác tại vùng sâu vùng xa…
Riêng hoạt động trong “Tháng công nhân”, với chủ đề “Công đoàn đồng hành cùng doanh nghiệp – người lao động, vượt qua khó khăn, nâng cao hiệu quả sản xuất kinh doanh, đẩy mạnh phát triển kinh tế gia đình”, ngay khi phát động (ngày 25/4), Công đoàn CSVN đã lồng ghép lễ tuyên dương CNVC LĐ dân tộc thiểu số lần 1, đồng thời kết hợp tổ chức Hội thi Chủ tịch Công đoàn cơ sở giỏi. Tại đây, Công đoàn CSVN đã tuyên dương 208 CNLĐ dân tộc thiểu số có thành tích xuất sắc trên địa bàn miền Đông Nam bộ, Tây Nguyên và Duyên hải miền Trung. Tiếp theo đó, vào cuối tháng 7, Công đoàn tiếp tục tuyên dương 92 CNLĐ dân tộc thiểu số khu vực miền núi phía Bắc vởi tổng kinh phí cả 2 đợt là 600 triệu đồng.
![](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2020/10/z2110238647097_05510bde47d5472198993cf88534cbde.gif)
![Khen thưởng các đơn vị tại lể sơ kết.](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2016/07/Cd1-460x306.jpg)
Cũng trong “tháng công nhân” Công đoàn CSVN còn tổ chức thăm hỏi động viên công nhân lao động bị tai nạn lao động, công nhân có hoàn cảnh khó khăn. Tiếp tục thực hiện chương trình “Ánh sáng Công đoàn” bằng việc hỗ trợ 5 đơn vị khó khăn; tổ chức trại hè cho 500 cháu tại 3 địa danh là Vũng Tàu, Hội An và Sa Pa. Tổng kinh phí cho “Tháng công nhân” là 3,292 tỷ đồng.
Tại các đơn vị cơ sở, ngay trong và sau lễ phát động “Tháng công nhân” nhiều đơn vị đã triển khai các nội dung mà Công đoàn CSVN phát động. Ngoài ra các đơn vị kết nghĩa khối miền Đông Nam bộ, Tây Nguyên, miền Trung, miền núi phía Bắc đã có nhiều hoạt động hỗ trợ kinh phí thăm hỏi, trao nhà “Mái ấm Công đoàn”… Kết thúc “tháng công nhân”, các đơn vị cơ sở đã chi trên 10,314 tỷ đồng cho hoạt động này.
Nhằm ghi nhận những thành quả đã đạt được trong “Tháng công nhân”, tại hội nghị, Công đoàn CSVN đã khen thưởng 24 tập thể có thành tích hoạt động xuất sắc trong chương trình này.
Ng. Cường – Ảnh: Tùng Châu
Related posts:
Trao nhà "Mái ấm CĐ" cho công nhân nghèo
Lời kêu gọi của Chủ tịch Tổng LĐLĐ VN
Công đoàn Cơ quan VRG trao tặng 34 phần quà cho nữ công nhân khó khăn nhân dịp 20/10
Cao su Sơn La: Tặng khẩu trang cho người lao động
Công đoàn Cao su Bình Long động viên và tặng quà công nhân lao động những ngày thi đua nước rút cao ...
Công đoàn Cao su VN thưởng 2 tổ sản xuất Cao su Bình Long
Tháng công nhân tại biên giới Ia H’Drai
Cách tốt để cải thiện cuộc sống
"Đội ngũ cán bộ Công đoàn cao su các cấp giỏi lý luận, giàu thực tiễn"
Công đoàn Cao su Hòa Bình: Chung tay trong hoạt động sản xuất kinh doanh và chăm lo cho người lao độ...