CSVN – Những ngày qua, dư luận đang hết sức quan tâm tới việc lao động nữ vào kỳ kinh được nghỉ thêm mỗi ngày 30 phút, tối thiểu 3 ngày trong một tháng.
![Ảnh: Phạm Thuận](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2015/11/PT-460x306.jpg)
Ngay khi quyết định được Thủ tướng Chính phủ đưa ra và áp dụng từ ngày 15/11, rất nhiều chị em phụ nữ tỏ ra vui mừng vì quy định trên. Theo đó trong Mục 2, Điều 7 của Nghị định 85/2015 NĐ-CP quy định rõ: Lao động nữ trong thời gian hành kinh được nghỉ như sau:
Mỗi ngày 30 phút, tối thiểu là 3 ngày trong một tháng; Thời gian nghỉ vẫn được hưởng đủ tiền lương theo hợp đồng lao động; Thời gian nghỉ cụ thể do người lao động thỏa thuận với người sử dụng lao động phù hợp với điều kiện thực tế tại nơi làm việc và nhu cầu của lao động nữ.
Đây được coi là quy định “thấu hiểu” nỗi khổ, mệt mỏi của chị em trong những ngày “đèn đỏ”. Đa phần chị em đều bày tỏ sự đồng tình với quy định này. Một số ý kiến đưa ra cho rằng thời buổi hiện nay, vấn đề này cũng tương đối thoáng nên chuyện quan tâm tới chị em phụ nữ thời kỳ “đèn đỏ” là vô cùng thực tế. Song nhiều chị em cũng thắc mắc là không biết phải báo cáo cấp trên như thế nào.
![](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2020/10/z2110238647097_05510bde47d5472198993cf88534cbde.gif)
Dù còn nhiều ý kiến trái chiều khác nhau được đưa ra, song không thể phủ nhận quy định này của Chính phủ hết sức cần thiết và có lợi, đảm bảo sức khỏe cho chị em phụ nữ. Tuy nhiên, cũng cần có những cách làm và quy định cụ thể đối với từng công ty, từng doanh nghiệp sao cho phù hợp và thiết thực.
T.S
Related posts:
Cao su Mang Yang trao 2 nhà Mái ấm Công đoàn cho công nhân
Trao quà Tết cho công nhân khó khăn Cao su Ea H’Leo
Công đoàn CSVN tặng 10 triệu đồng cho công nhân bị tai nạn
Trao 24 phần quà cho CNLĐ ở Lào, Campuchia
Hỏi đáp về pháp luật lao động
Công đoàn Cao su Việt Nam khen thưởng tổ xuất sắc Cao su Tây Ninh
"Luyện tay nghề, thi thợ giỏi" - Phong trào trọng tâm của Công đoàn
Cần đồi mới phương thức tập huấn nghiệp vụ
Giải nhất 10 triệu đồng cho Chủ tịch Công đoàn cơ sở giỏi
Cao su Sơn La: Tặng khẩu trang cho người lao động