CSVN – Một gương mặt nữ trẻ được mọi người dành những tràng vỗ tay tán thưởng khi chị vừa đọc xong báo cáo thành tích trước Hội nghị biểu dương phong trào thi đua “Giỏi việc nước – Đảm việc nhà” của Công ty TNHH MTV Cao su Chư Păh, đó là Trần Thị Thủy – công nhân khai thác NTCS Hòa Phú.
![Trần Thị Thủy tại Hội nghị biểu dương phong trào thi đua “Giỏi việc nước - Đảm việc nhà” của Công ty TNHH MTV Cao su Chư Păh](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2015/04/Tran-Thi-Thuy-460x398.jpg)
Sau lễ tuyên dương, chúng tôi đến trò chuyện cùng chị. Qua tìm hiểu, được biết nữ công nhân đạt nhiều thành tích xuất sắc này sinh năm 1983, quê tỉnh Hải Dương. Là công nhân trẻ nhưng chị đã “kịp” sưu tầm bảng thành tích đáng nể. Năm 2010, chị đạt danh hiệu Người thợ trẻ giỏi toàn tỉnh Gia Lai; năm 2012 đạt giải nhất Hội thi Thợ giỏi thu hoạch mủ cấp công ty; năm 2013 đạt danh hiệu Người thợ trẻ giỏi toàn quốc lần thứ VI. Mới đây nhất, năm 2014, chị đạt giải nhất Hội thi thợ giỏi thu hoạch mủ cấp công ty và giải khuyến khích Hội thi Thợ giỏi ngành cao su Việt Nam.
Là người thợ trẻ nên bản thân chị luôn tự ý thức trách nhiệm của mình, thường xuyên trao đổi, rèn luyện nâng cao tay nghề, khai thác đúng qui trình kỹ thuật. Nhờ vậy, sản lượng giao khoán vườn cây khai thác của chị năm nào cũng vượt chỉ tiêu từ 5 đến 11%. Ngoài việc chăm sóc tốt vườn cây, bản thân chị còn tích cực rèn luyện tay nghề.
Không chỉ luyện cho bản thân, chị còn chỉ bảo tận tình và truyền đạt kinh nghiệm cho các CN mới vào nghề. Hiện nay, chị được công ty chọn là người hướng dẫn, đào tạo cho các CN mới vào nghề.
![](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2020/10/z2110238647097_05510bde47d5472198993cf88534cbde.gif)
Bên cạnh hoàn thành xuất sắc công việc chuyên môn, về nhà chị là một phụ nữ đảm đang. Đặc thù công việc thu hoạch mủ, dành phần lớn thời gian trên vườn cây. Do vậy, chị phải tranh thủ thời gian còn lại chăm sóc con cái và làm thêm kinh tế gia đình. Từ việc phát triển kinh tế phụ, như trồng cà phê, chăn nuôi, mỗi năm chị thu nhập thêm từ 150 đến 200 triệu đồng.
Với những thành tích đạt được, vừa qua Trần Thị Thủy được công ty chọn đi dự lễ tuyên dương phong trào thi đua “Giỏi việc nước – Đảm việc nhà” lần thứ 5 toàn ngành, tại Vũng Tàu.
Bài, ảnh: Hà Đức Thành
Related posts:
Phòng Công nghệ Thông tin VRG: Sáng kiến tiết kiệm trên 10 tỷ đồng
Nữ tổ trưởng tận tâm với công nhân
Tự hào và phấn đấu vì truyền thống 4 đời công nhân cao su
Tình cảnh đời sống của công nhân đồn điền cao su
Nên giảm suất đầu tư xây dựng nhà máy chế biến
Chuyến xe tôi đi, rừng cây tôi đến
Cạo mủ cao su: Nhìn lại lịch sử
5 năm liền khai thác vượt sản lượng trên 13%
Hồ Minh Hiếu: Người nối nhịp cầu hữu nghị thanh niên Việt - Lào
Cần giải pháp nâng cao hơn thu nhập người lao động