CSVNO – Được sự thống nhất của hai Chính phủ, VRG xây dựng 10 nhà ở cho thanh niên tại Làng thanh niên hữu nghị biên giới Lào – Việt, mỗi nhà có diện tích 60m2, được lắp đặt các hệ thống điện, nước và các công trình phụ trợ. Tổng kinh phí xây dựng gần 3 tỷ đồng.
![Lãnh đạo TW Đoàn 2 nước cùng các quan khách tham dự lễ khởi công](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2015/04/anh-11-460x343.jpg)
Ngày 8/4, TW Đoàn TNCS HCM, TW Đoàn thanh niên nhân dân cách mạng Lào và VRG tổ chức Lễ khởi công xây dựng nhà ở cho thanh niên và triển khai Khu trình diễn kỹ thuật nông lâm nghiệp tại Làng thanh niên hữu nghị biên giới Lào – Việt, huyện Khankot – Bolykhamxay – CHDCND Lào.
Tham dự có đ/c Nguyễn Anh Tuấn – Bí thư BCH TW Đoàn TNCS HCM, đ/c Khăm Phả Phim Ma Sỏn – Phó Bí thư TW Đoàn thanh niên nhân dân cách mạng Lào.
Dự án đầu tư phát triển cao su tại Làng thanh niên hữu nghị biên giới Lào – Việt được VRG triển khai nhằm hỗ trợ, giúp thanh niên và nhân dân địa phương ổn định đời sống, phát triển kinh tế hộ gia đình bền vững, tăng thêm tình đoàn kết thắm thiết giữa nhân dân hai nước. Trong những năm qua, VRG đã đầu tư và phát triển được hơn 400 ha cao su tại dự án, chất lượng vườn cây được các ban ngành đánh giá cao, tạo công ăn việc làm cho thanh niên và nhân dân địa phương.
![](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2020/10/z2110238647097_05510bde47d5472198993cf88534cbde.gif)
Đ/c Nguyễn Anh Tuấn – Bí thư BCH TW Đoàn TNCS HCM nhấn mạnh: “Việc VRG triển khai xây dựng nhà ở cho thanh niên tại Làng thanh niên hữu nghị biên giới Lào – Việt, tập hợp, tiếp nhận các hộ thanh niên đến sinh sống, lập thân, lập nghiệp lâu dài tại dự án, đã làm nòng cốt phát triển kinh tế xã hội, xây dựng khu dân cư mới phát triển bền vững, bảo vệ an ninh quốc phòng”.
Dự án Làng thanh niên hữu nghị biên giới Lào – Việt được VRG đầu tư phát triển cao su tại huyện Khankhot – Bolykhamxay – Lào năm 2012 và đưa vào sử dụng năm 2014. Làng có quy mô trên 1000 ha với kinh phí 60 tỷ đồng.
Cùng ngày, Tỉnh đoàn Hà Tĩnh đã đưa 20 cán bộ y, bác sĩ đến Làng thanh niên để khám chữa bệnh và cấp thuốc miễn phí cho khoảng 300 người dân. Đồng thời, tổ chức lớp tập huấn chuyển giao tiến bộ khoa học kỹ thuật cho thanh niên Lào về lĩnh vực chăn nuôi, trồng trọt.
Quỳnh Mai
Related posts:
Đoàn thanh niên cao su Kon Tum: Phấn đấu 90% chi đoàn vững mạnh
Tuyên dương 40 thanh niên cao su tiêu biểu trong phong trào "Tuổi trẻ sáng tạo"
Anh Lê Trung Dũng tái đắc cử Bí thư Đoàn Cao su Quảng Trị
“Thi đua lao động, sáng tạo, chung tay xây dựng Tập đoàn phát triển bền vững”
Thanh niên quân đội xây sân bóng chuyền tặng người dân
Chị Lê Thị Kiều Oanh giữ chức Chủ tịch Hội Liên hiệp Thanh niên Cao su Mang Yang
“Phát huy sức trẻ, lập thành tích chào mừng sự kiện của ngành”
Người Đảng viên trẻ trưởng thành từ phong trào thanh niên công nhân
Đoàn TN CS Phước Hòa khen thưởng 10 thanh niên tình nguyện
Cao su Bình Long: Chi thưởng 400 triệu đồng dịp truyền thống ngành