CSVN – Ngày 14/11, Công ty CPCS Sơn La phối hợp với Viện Nghiên cứu Cao su và Trường Cao đẳng Nông lâm Sơn La tổ chức tập huấn khai thác mủ cao su cho 80 học viên là cán bộ, CN các đội sản xuất của công ty có vườn cây trồng năm 2008-2009.
![CN Công ty CPCS Sơn La thực hành cạo mủ](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2014/11/SL-460x307.jpg)
Đây là đợt tập huấn được tổ chức theo Quyết định số 42/2012/Qđ-TTg ngày 8/10/2012 của Thủ tướng Chính phủ, về việc hỗ trợ tổ chức, đơn vị sử dụng lao động là người dân tộc thiểu số tại khu vực miền núi, vùng đặc biệt khó khăn.
Từ năm 2007 đến nay, Công ty CPCS Sơn La đã trồng gần 7.000 ha cao su trên địa bàn 6/12 huyện, thành phố của tỉnh Sơn La, thành lập 19 đội sản xuất, với trên 4.600 lao động, trong đó 96% là người dân địa phương. để chuẩn bị cho việc khai thác mủ những diện tích cao su đến kỳ thu hoạch, cùng với chuẩn bị đầu tư xây dựng nhà máy chế biến vào năm 2015, công ty đã tăng cường công tác đào tạo về quản lý tổ đội, bảo vệ thực vật, trồng, chăm sóc và tập huấn kỹ thuật khai thác mủ cao su cho CN. Sau các lớp tập huấn, các học viên sẽ về truyền đạt lại cho CN trong đội. Dự kiến vào khoảng tháng 9/2016, Công ty CPCS Sơn La sẽ sản xuất lô sản phẩm đầu tiên.
Tin, ảnh: Ngọc Thuấn
![](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2020/10/z2110238647097_05510bde47d5472198993cf88534cbde.gif)
Related posts:
Dục Nông nhiều năm liền dẫn đầu sản lượng Cao su Kon Tum
Nâng cao hiệu quả hoạt động của thiết bị chế biến
Hiệu quả từ phong trào “Giúp nhau trở thành thợ giỏi”
Phương pháp tạo tán vườn cây KTCB tại Công ty CPCS Tây Ninh
Chuyện về một Tổ trưởng Tổ cơ giới: "Nghe đất thở, nghe cây lên tiếng"
Kinh nghiệm phòng trị bệnh phấn trắng trên vườn cây kinh doanh
Nông trường 4 - Phú Riềng: Kinh nghiệm quản lý tốt quy trình kỹ thuật
Tập huấn đầu bờ về bệnh Botryodiplodia
Cần kiểm soát tốt nguyên liệu đầu vào
Kinh nghiệm trồng xen hoa màu tại Cao su Quảng Trị