BCH CĐ Cao su VN vừa phát động trong nữ CNVC LĐ thi đua lập thành tích chào mừng kỷ niệm 84 năm ngày thành lập Hội Liên hiệp Phụ nữ Việt Nam (20/10/1930 – 20/10/2014).
Mục đích nhằm đẩy mạnh công tác tuyên truyền, giáo dục về lòng yêu nước, lòng tự hào dân tộc. Phát huy truyền thống tốt đẹp của phụ nữ VN, sự đóng góp của nữ CNVC LĐ VRG đối với sự phát triển kinh tế xã hội của đất nước, của ngành và tại mỗi đơn vị, thực hiện mục tiêu bình đẳng, tiến bộ và phát triển của phụ nữ VN.
Thông qua đợt phát động này, tạo điều kiện cho nữ CNVC LĐ tích cực hưởng ứng phong trào thi đua lao động sản xuất; phong trào thi đua “Giỏi việc nước, đảm việc nhà”, gắn với phong trào “Phụ nữ tích cực học tập, lao động, sáng tạo, xây dựng gia đình hạnh phúc”, góp phần nâng cao vị thế của nữ CNVC LĐ VRG.
Nội dung các hoạt động tập trung vào công tác tuyên truyền, giáo dục về lòng yêu nước, lòng tự hào dân tộc; các phẩm chất tốt đẹp của phụ nữ VN. Tuyên truyền về các chế độ chính sách riêng đối với lao động nữ trong Bộ luật Lao động, dự thảo Luật Bảo hiểm xã hội, dự thảo Luật Hôn nhân và gia đình. Tuyên truyền về ý nghĩa ngày thành lập Hội LHPN VN 20/10…
![](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2020/10/z2110238647097_05510bde47d5472198993cf88534cbde.gif)
![Nữ CN khai thác TCT CS Đồng Nai. Ảnh: Tùng Châu](http://tapchicaosu.vn/wp-content/uploads/2014/09/PN.jpg)
Nữ CN khai thác TCT CS Đồng Nai. Ảnh: Tùng Châu
CĐ Cao su VN lưu ý, phong trào “Giỏi việc nước, đảm việc nhà” là một phong trào thi đua trọng tâm, xuyên suốt và toàn diện trong nữ CNVC LĐ, là phong trào đặc thù giới trong hệ thống CĐ. Vì vậy, CĐ Cao su VN đề nghị các đơn vị tổ chức phát động các phong trào thi đua và bình xét, khen thưởng, công nhận danh hiệu tập thể, cá nhân để hướng tới tổng kết 5 năm phong trào”Giỏi việc nước, đảm việc nhà” giai đoạn 2010-2015 các cấp trong ngành.
Trước tình hình giá mủ xuống thấp, CĐ các đơn vị cần tăng cường tuyên truyền, động viên CNVC LĐ nói chung và nữ CNVC LĐ nói riêng nỗ lực vượt khó, an tâm công tác, phấn đấu hoàn thành tốt nhiệm vụ được giao.
Trong tình hình khó khăn hiện nay, Ban Nữ công CĐ các đơn vị cần tăng cường vận động nữ CNVC LĐ tích cực tăng gia sản xuất phát triển kinh tế gia đình. Đẩy mạnh phong trào “Phụ nữ giúp nhau làm kinh tế gia đình” bằng nhiều hình thức nhằm tăng thu nhập, ổn định đời sống, an tâm công tác.
Ngoài ra, tổ chức các buổi nói chuyện chuyên đề về tình yêu, hôn nhân, gia đình, sức khỏe sinh sản; tổ chức các hội thi và các hoạt động thể dục thể thao cho nữ CNLĐ. Cùng với đó, tổ chức thăm hỏi, tặng quà cho nữ CNVC LĐ có hoàn cảnh khó khăn, nữ CNVC LĐ bị bệnh hiểm nghèo, bị tai nạn lao động.
CĐ Cao su VN cũng đề nghị Ban nữ công CĐ các cấp chú ý phát hiện những nhân tố tích cực trong nữ CNVC LĐ để giới thiệu, tham mưu cho các lãnh đạo xem xét đề bạt, bổ nhiệm vào các chức danh lãnh đạo chủ chốt.
T.S
Related posts:
Nữ cán bộ Công đoàn tận tâm, hết lòng vì công nhân lao động
Tổ chức khám bệnh cho 1.122 lao động nữ của 3 công ty trên địa bàn Kon Tum
Đối thoại với công nhân: Khó khăn càng gần nhau hơn
Để nghị quyết đại hội tạo sức lan tỏa sâu rộng
Tổng Liên đoàn Lao động Việt Nam tặng quà công nhân cao su
Công đoàn Cao su Dầu Tiếng tặng quà cho các chốt phòng chống dịch Covid-19
5 năm, hỗ trợ xây dựng 726 "Mái ấm Công đoàn"
Công đoàn tiếp tục là chỗ dựa vững chắc cho người lao động
"Xuân ấm áp" - Xuân của người xa quê
Đổi mới, nâng cao chất lượng quy trình kiểm tra tài chính